cututtukan cututtukan cututtukan fata na ciki 2

Rheumatic Arthritis (Rheumatic amosanin gabbai)

Rheumatic amosanin gabbai cuta ce mai ta'azzara, cututtukan haɗin gwiwa wacce ke haifar da kumburi mai yaɗuwa da sauran sassan jiki.

Rheumatoid amosanin gabbai yana da alaƙa da cewa galibi ana gano shi da sakamako mai kyau akan cututtukan rheumatic (80% na waɗanda ke tare da RA suna da shi a cikin jini) kuma galibi ana shafar gidajen abinci daidai gwargwado. - wato, yana faruwa a bangarorin biyu; ba daya kadai ba. Haka kuma ya zama ruwan dare ga cutar ta hau sama da ƙasa a cikin abin da ake kira "flares" (lokutan da ke taɓarɓarewa). Wannan kumburi mai ɗorewa na iya haifar da lalacewar haɗin gwiwa na dindindin, da nakasa. Abin baƙin cikin shine, babu maganin warkar da amosanin gabbai - don haka magani da matakan an yi niyyar rage ci gaban cutar da samar da saukin alamun. Hakanan yana da kyau a ambaci cewa kusan kashi 20% na waɗanda ke fama da amosanin gabbai ba su da gwajin jini (rheumatic factor). Wannan shi ake kira seronegative rheumatoid amosanin gabbai.

 

Wannan ganewar zai iya yin wahala a jiki da tunani duka - don haka idan abin ya shafe ku ko ku san wanda abin ya shafa, to muna roƙon ku da ku raba wannan labarin akan kafofin watsa labarun kuma ku ba da gudummawa ga yaƙin mu don samun ƙarin mai da hankali kan wannan sau da yawa mantawa da ɓoye ƙungiyar haƙuri. Tare muna da ƙarfi kuma tare da isasshen alƙawarin za mu iya zahiri haifar da matsin lamba na siyasa wanda zai iya ba da gudummawar kuɗin bincike da kafofin watsa labarai gaba ɗaya kan wannan mummunan haɗin gwiwa. Jin kyauta don tuntuɓar mu akan Facebook idan kuna da wasu tambayoyi ko shigarwar.

 

Shakka da ciwo na kullum - ko wataƙila kuna da tambayoyi game da zafin?

Shiga cikin rukunin Facebook na kyauta 'Rheumatism da Ciwon Mara - Norway: Bincike da Labarai»Sabuwar sabbin bayanai akan bincike da rubuce rubuce game da ciwon mara da nakasa. Anan, mambobi na iya samun taimako da tallafi - a kowane lokaci na rana - ta hanyar musayar abubuwan da suka shafi kansu da shawara.

 

Nasihu masu kyau: Mutane da yawa da ke fama da amosanin gabbai suna fama da raɗaɗi da taurin gwiwa a yatsu da yatsun kafa. Sannan ana iya daidaita rigunan matsawa musamman - kamar wadannan safar hannu (duba misali anan - haɗin yana buɗewa a cikin sabon taga) - zama wani abu a gare ku. Muna kuma ba da shawarar darussan hannu na yau da kullun (duba bidiyon horo ta - yana buɗewa a cikin sabon taga) ga waɗanda aikin hannu ya rage.

 

Teburin abun ciki - a cikin wannan jagorar zaku sami ƙarin koyo game da:

  • BIDIYO: Ayyuka 7 na Rheumatists (Tsarin horo na gaba ɗaya wanda aka ba da shawarar ga masu ilimin rheumatologists)
  • Ma'anar Arthritis Rheumatoid
  • Me yasa Rheumatoid Arthritis cuta ce ta Autoimmune?
  • Menene Bambanci tsakanin Rheumatoid Arthritis da Osteoarthritis?
  • Wanene ke Samun Rheumatoid Arthritis?
  • Alamomi da Alamomin Rheumatoid Arthritis
  • Alamun Farko na Rheumatoid Arthritis
  • Rheumatoid Arthritis a cikin Yara
  • Dalilin Rheumatoid Arthritis
  • Ayyuka da Horar da Rheumatoid Arthritis
  • Matakan kai da Rheumatoid Arthritis
  • Jiyya na Rheumatoid Arthritis
  • Abinci don Arthritis

 

 

BIDIYO - AYYUKA 7 NA MASU KARATU (A cikin wannan bidiyon zaku iya ganin dukkan ayyukan tare da bayani):

Biyan kuɗi kyauta a tasharmu ta Youtube (latsa ta) kuma ka kasance cikin danginmu! Anan kuna samun shirye-shiryen horo masu kyau, ilimin kiwon lafiya da sabuntawa a cikin rheumatism da cuta na musculoskeletal. Maraba da zama!

Ma'anar cututtukan cututtukan fata na rheumatic

Kalmar arthritis ta fito ne daga cututtukan arthro, wanda ke nufin haɗin gwiwa, da itis (Latin) wanda ke nufin kumburi. Idan muka kara kalmomin guda biyu zamu sami ma'anar amosanin gabbai. Rheumatoid amosanin gabbai an bayyana a matsayin 'cuta mai saurin kamuwa da cuta, ci gaba, cututtukan kansa da ke haifar da kumburi tare da haifar da nakasa ta hadin gwiwa da kuma nakasa aikin hadin gwiwa'.

Yana da mahimmanci a tuna cewa cututtukan zuciya na rheumatoid, kodayake suna da yawa, zasu iya haifar da lalacewa ko ƙonewa ga gabobin jiki - ba kawai halayyar haɗin gwiwa da aka fi sani da ita ba.

 

Menene ma'anar cewa arthritis na rheumatic arthritis cuta ce ta autoimmune?

na aikin likita cututtukan autoimmune yana nufin bincike wanda tsarin garkuwar jikinsa ke kai wa sel jikinsa hari. Lokacin da wannan harin ya faru, za a sami mai kumburi a yankin da abin ya shafa - kuma tunda wannan ba kumburi ne na yau da kullun ko makamancin haka ba, yaƙin zai ci gaba har tsawon rayuwa (tunda jiki a zahiri yana kai hari kansa kuma don haka kusan ba shi da iyaka abokan gaba »).

 

Menene bambanci tsakanin cututtukan rheumatoid da arthrosis?

Rheumatoid amosanin gabbai cuta ce mai lalacewa, haɗin gwiwa mai kumburi wanda ya haifar da kumburi da kyallen takarda wanda ke samar da ruwa na synovial. Lokacin da wannan nama ya zama mai kumburi, wannan na iya haifar da nakasawa ta hanyar sassauta jijiyoyin, da kuma lalacewar hadin gwiwa ta hanyar fasa guringuntsi da kashin nama. Wannan aikin na kumburi yana haifar da kumburi, zafi, tauri da kumburi a gidajen abinci - ko a wuraren da ke kusa da gidajen abinci; kamar jijiyoyi, jijiyoyi ko jijiyoyin jiki.

osteoarthritis shine yanayin haɗin gwiwa wanda ba kumburi ba wanda guringuntsi a cikin haɗin gwiwa ya karye sannu a hankali kuma an tsarma shi - wanda aka saba gani asymmetrically (haɗin gwiwa ɗaya ne kawai ke shafar lokaci ɗaya). Osteoarthritis ya fi dacewa saboda lalacewa da hawaye, 'amfani mai wuya' (musamman a ƙuruciya) da raunuka sabanin cututtukan rheumatoid.

 

Wanene ya kamu da cututtukan amosanin gabbai?

Rheumatoid arthritis na iya shafar mata da maza, amma ya fi sau uku tsakanin mata. Cutar na iya farawa a kowane zamani, amma bisa ƙa'ida zai fara ne a cikin shekaru bayan shekaru 40 da kuma kafin shekara 60. A wasu lokuta, mutum na iya ganin alakar kwayar halitta tsakanin ‘yan uwa - wanda ke karfafa ka’idar cewa akwai shigar kwayoyin halitta.

 

Bayyanar cututtuka da alamun cututtukan arthritis (rheumatoid arthritis)

Wasu alamu na yau da kullun da alamun asibiti na arthritis sune kamar haka:

1. Kashin nama da lalata guringuntsi

Ciwon koda saboda cututtukan autoimmune zai iya haifar da lalacewar ƙwayar jikin mutum, gami da guringuntsi da ƙashi. Wannan na iya haifar da asarar guringuntsi, lalata da rauni na kasusuwa, da kuma musculature mai hade. A cikin ci gaba, wannan na iya haifar da lalacewar haɗin gwiwa, lalatawar haɗin gwiwa, rage motsi da sassauci, haka kuma ƙwayar tsoka da aiki tare. Ya kamata a ambata cewa halayen kumburi kuma zasu iya shafar wasu lokuta da sauran gabobin.

2. Rashin aiki / raunin aiki

Tare da hankali, ci gaban ci gaba da cutar, amfani da hannaye, gwiwoyi da ƙafafu na iya zama sannu-sannu a hankali kuma zai haifar da nakasa aiki.

3. Gajiya da Gajiya

Tsawan lokaci da tsawan kumburi suna kashe ƙoƙari. Jiki yana amfani da kuzari da yawa don yaƙar kansa - wanda a zahiri yakan haifar da lahani mai ƙarfi akan matakin ƙarfin jiki da rarar kuɗi. Mutanen da ke fama da cututtukan cututtukan zuciya suna gwagwarmaya akai-akai don haka ku ma kuna buƙatar ƙarin hutawa da barci.

Kumburi da kumburi

A lokacin munanan lokuta, waɗanda ake kira "walƙiya", mutanen da abin ya shafa na iya fuskantar cewa gidajen abinci suna zafi, ja, kumbura da zafi. Wannan yana faruwa ne saboda ainihin abin da ke cikin capsule na haɗin gwiwa (membrane na synovial) yana ƙonewa kuma wannan yana haifar da haɓakar ruwan synovial. Don haka, haɗin gwiwa yana kumbura kuma yana jin kumburi - yana iya haifar da ƙarancin zazzabi. Wannan tsarin da aka ambata zai iya ba da gudummawa ga kumburi a cikin haɗin gwiwa kanta; wanda ake kira synovitis.

5. Yana shafar gidajen abinci da yawa (Polyarthropathy)

Rheumatoid amosanin gabbai shine - a al'ada - an bayyana shi azaman polyarthritis; kamar yadda a mafi yawan lokuta ba kawai ya shafi haɗin gwiwa ɗaya ba, amma yana da yawa. Hakanan yana buga daidaito da sassauci - wanda ke nufin yana shafar mahaɗan da yawa sannan kuma a ɓangarorin biyu.

6. Ciwo

Kusan duk cututtukan arthritis zasu haifar da matakai daban-daban na tsoka da ciwon haɗin gwiwa. Rashin daidaituwa tsakanin tsokoki da gidajen abinci na iya ba da taimako na alama har da rage ƙarancin ci gaba da kuma raunin aiki wanda cutar ta haɗu.

7. Ƙarfin gwiwa da haɗin gwiwa

Kayan gargajiya na cututtukan cututtukan zuciya shine cewa wannan haɗin gwiwa ya kasance mafi munin safiya ko bayan dogon lokacin hutawa. Wannan ya samo asali ne sakamakon tarin maganganu masu kumburi a cikin ruwan synovial din a mahaɗan - don haka, lokacin da mutum ya fara motsi da haɓaka wurare dabam dabam, wannan zai 'wanke' halayen da ke tattare da kumburi kuma ya ba da ƙarin motsi. Wannan shine dalilin da ya sa aka kuma ba da shawarar cewa haɗin haɗin haɗin kai na musamman (wanda likita mai izini ya ba shi, misali malamin chiropractor) don wannan ƙungiyar masu haƙuri.

8. Aiki

Mutane da yawa da ke fama da cututtukan zuciya suna bayyana kusan sakamako na yau da kullun a cikin tsokoki da haɗin gwiwa - wanda sau da yawa yakan sami sauƙi tare da motsi da magani na jiki.

Idan aka ɗauke su tare ko kaɗai, waɗannan alamun za su iya haifar da ingantacciyar darajar rayuwa da aiki.

Rheumatoid amosanin gabbai a hannu - Wikimedia Photo

Rheumatoid amosanin gabbai (RA) a hannu - Photo Wikimedia

Alamar farkon farkon alamun cututtukan arthritis

Da wuri, alamomin cututtukan cututtukan zuciya na rheumatoid na iya zama da wahalar ganowa ko bambance su da sauran alamun cutar na yau da kullun. A yadda aka saba, ƙananan haɗuwa ne a cikin hannu da wuyan hannu ne abin ya fara shafa. Wasu daga cikin alamun farko na cututtukan zuciya na rheumatoid na iya zama zafi da tauri mai tsayi a gidajen abinci - musamman da safe. Alamomin cikin hannaye da wuyan hannu a hankali na iya haifar da ƙara wahala tare da abubuwan yau da kullun, kamar buɗe ƙofa ko murfin jam.

Daga ƙarshe, ƙananan haɗin gwiwa a ƙafafun na iya zama hannu - wanda na iya haifar da ciwo yayin tafiya da musamman da safe daidai lokacin da mutum ya tashi daga gado. A wasu lokuta mawuyacin yanayi, ana iya shafar haɗin gwiwa guda ɗaya (watau ba tasirin tasiri ba) sannan alamun cutar na iya haɗuwa sosai da wasu nau'o'in cututtukan zuciya ko gout. Hakanan zaka iya karanta ƙarin game da alamun farko na cututtukan rheumatoid 15 ta.

 

Yara: Alamar cututtukan arthritis a cikin yara

Hakanan za'a iya cutar yara, kodayake mafi wuya, ta arthritis. Alamomin cututtukan arthritis a tsakanin yara na iya haɗawa da lanƙwasawa, jin haushi, yawan kuka da damuwa, gami da rage yawan ci. Lokacin da yara 'yan ƙasa da shekaru 16 suka shafa, ana kiran wannan na yara rheumatic amosanin gabbai.

 

Dalili: Me yasa kuke fama da amosanin gabbai?

Har yanzu ba a san ainihin abin da ke haifar da cututtukan zuciya na rheumatoid ba. Longwayoyin cuta, gidajen burodi da cututtukan fungal sun daɗe ana bincika su - amma babu wani bincike da ya zuwa yanzu da ya tabbatar da haɗi tsakanin RA da waɗannan abubuwan da ke iya faruwa. Daga cikin wasu abubuwa, cutar sumba (mononucleosis), cutar Lyme da makamantan cututtukan an ambata a cikin haɗin cewa za su iya fara halayen autoimmune a cikin jiki - kuma cewa wannan ɓatarwar da aka ɓatar da su na iya lalata ƙashin ƙashin jikin mutum da haɗin gwiwa.

Ana zaton abubuwan gado da na gado suna da hannu sosai cikin ko wannan cutar ta haɗaka ko a'a. Bincike ya gano wasu kwayoyin halittar da aka nuna don kara hadarin cututtukan arthritis.

Ko da kuwa ko kun san abin da ke haifar da amosanin gabbai, kun san cewa Sakamakon amsawa ne na rigakafi wanda ke inganta kumburi da gidajen abinci wasu lokuta wasu sassan jiki. Kwayoyin rigakafi, da ake kira lymphocytes, suna aiki kuma manzannin sunadarai (cytokines) sun bayyana a cikin wuraren da aka harba.

 

- Epigenetics: Shin kwayoyin cuta na ciki, shan sigari da cututtukan ɗanko na iya haifar da cututtukan zuciya na rheumatoid?

An kuma nuna abubuwan epigenetic suna taka rawa a cikin cututtukan cututtukan fata na rheumatic. Misali, masu bincike sun gano cewa shan sigari da cututtukan fata na haɓaka haɗarin kamuwa da cutar RA. Binciken da aka yi kwanan nan ya kuma nuna cewa za a iya samun hanyar haɗi tsakanin gut flora da wannan cuta mai alaƙa da kumburi.

 

Darasi da horo kan cututtukan cututtukan cututtukan mahaifa

Motsa jiki da motsa jiki na musamman wani bangare ne mai mahimmanci na hana ci gaban cututtukan cututtukan mahaifa. Motsa jiki yana samar da ƙarin wurare dabam dabam na jini zuwa wuraren da aka ambata wanda ke kwance tashin hankali na tsoka da tsayayyun gidajen abinci. Motsa jiki a cikin wurin da ake kira tafkin ruwan zafi na iya zama da inganci musamman, saboda wannan yana samar da juriya mai sauƙi da nauyin da ya dace.

 

Kuna iya karanta ƙarin game da darasi da aka daidaita ga waɗanda ke fama da rheumatism ta danna mahadar da ke ƙasa:

Kara karantawa: 7 Darasi don Rheumatics

Shawarar Taimakon Kai da Matakan Kai don Ciwon Rheumatic

Mutane da yawa waɗanda ke da cututtukan rheumatic su ma sun fi damuwa da zafi a cikin tsokoki da gidajen abinci. Lokacin da marasa lafiyar mu suka tuntuɓe mu don ba da shawara kan kyawawan matakan kai, galibi muna ba da shawarar haɗuwa da motsa jiki na yau da kullun da matakan kai wanda ke da sauƙin amfani-kuma ba mafi ƙarancin tattalin arziƙi ba. Na farko, muna farin cikin bayar da shawarar safofin hannu na matsawa da safafan matsawa don amfanin yau da kullun - mai yiwuwa kawai a yi amfani da dare don waɗanda ba sa son sa su da rana. Bai kamata a raina tasirin amfanin yau da kullun da motsa jiki na yau da kullun ba, amma yana buƙatar horo da aiki na yau da kullun.

Bincike - Safofin hannu na matsawa: Nazarin ya nuna raguwa mai yawa a cikin rahoton ciwon hannu, ƙarancin kumburi da rage jin taurin kai yayin amfani da safofin hannu na matsawa (Nasiru, 2014).

Bincike - Safafan matsawa: Nazarin ya yi rubuce -rubuce sakamako a cikin yanayin ƙarancin sakamako, rage gajiya na tsoka da kumburi a kafafu da idon sawu (Weiss et al, 1999).

Guan safar hannu mai taushi - Photo Medipaq

Latsa hoton don karantawa game da safar hannu.

  • Taananan kaset (da yawa tare da rheumatic da zafi na yau da kullun suna jin cewa ya fi sauƙi horo tare da al'ada elastics)
  • Trigger batu Bukukuwa (taimakon kai don aiki da tsokoki a kullum)
  • Arnica kirim ko kwandishan mai zafi (mutane da yawa suna ba da rahoton wasu sauƙi na ciwo idan suka yi amfani da shi, misali, arnica cream ko yanayin zafi)

- Mutane da yawa suna amfani da cream na arnica don ciwo saboda dattin mahaɗa da jijiyoyin jiki. Latsa hoton da ke sama don karanta yadda akayi arnikakrem na iya taimakawa sauƙaƙan halin da kuke ciki na ciwo.

Jiyya na amosanin gabbai

Rheumatoid amosanin gabbai ba shi da sanannen magani - don haka jiyya da matakan kawai alama ce-sauƙaƙawa da aiki. Misalan irin wannan magani sune gyaran jiki, daidaita yanayin maganin chiropractic, canjin salon rayuwa, shawarar abinci, magunguna, tallafi (misali. matsawa mai ƙarfi don gwiwoyi masu rauni) da hanyoyin tiyata / hanyoyin tiyata.

 

  • Jiyya / Tafiya na Yanzu (TENS)
  • Maganin electromagnetic
  • Jiyya na jiki da physiotherapy
  • Erarancin laser magani
  • Canjin salon rayuwa
  • Haɗin gwiwa na haɗin gwiwa na chiropractic da chiropractic
  • Shawarar abinci
  • Cold Jiyya
  • Kiwon lafiya
  • Ayyuka
  • Taimakon haɗin gwiwa (misali tallafin gwiwa, tsintsiya ko wasu nau'ikan tallafin haɗin gwiwa)
  • Hutun rashin lafiya da hutawa
  • zafi magani

 

Jiyya / Tafiya na Yanzu (TENS)

Babban nazarin nazarin tsarin (Cochrane, 2000) ya kammala cewa maganin wutar lantarki (TENS) ya fi tasiri a cikin kulawa da jin zafi na cututtukan jijiyoyin gwiwa fiye da placebo.

 

Maganin wutan lantarki arthritis / amosanin gabbai

Ulwararren ƙwaƙwalwar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta ya tabbatar da inganci a kan jinƙan ciwon jijiya (Ganesan et al, 2009)

 

Jiyya ta jiki da aikin motsa jiki a lura da cututtukan arthritis / amosanin gabbai

Yin magani na jiki na iya samun sakamako mai kyau akan ɗakunan da abin ya shafa kuma hakan na iya haifar da haɓaka aiki, da haɓaka ƙimar rayuwa. An ba da shawarar motsa jiki da motsa jiki daidai gwargwado don kiyaye lafiyar haɗin gwiwa da yanayin lafiyar mutum gaba ɗaya.

 

Erarancin laser magani

Nazarin ya nuna cewa ƙananan laser (wanda ake kira laser anti-inflammatory laser) na iya aiki azaman analgesic da haɓaka aiki a cikin maganin cututtukan zuciya. Ingancin bincike matsakaici ne - kuma ana buƙatar manyan karatu don a iya faɗin ƙari game da inganci.

 

Canje-canje na rayuwa da arthritis

Taimakawa mutum ya riƙe nauyi, motsa jiki yadda yakamata ba ƙasan cin daidai ba na iya zama muhimmiyar mahimmanci ga ingancin wanda cutar cututtukan arthritis ta shafa. Misali. sannan ƙara nauyi da kiba mai yawa na iya haifar da damuwa har zuwa babban haɗin gwiwa wanda ya shafa, wanda hakan zai iya haifar da ƙarin jin daɗi da aiki mafi talauci. In ba haka ba, waɗanda ke da cututtukan arthritis ana ba su shawara su daina shan taba sigari.

 

Haɗin gwiwa tare da jiyya don maganin amosanin gabbai / osteoarthritis

Bincike ya nuna cewa haɗin haɗin gwiwa wanda mai yin chiropractor (ko mai ilimin hanyoyin kwantar da hankula) yayi shima yana da ingantaccen sakamako na asibiti:

“Nazarin meta (Faransanci et al, 2011) ya nuna cewa yin amfani da hankula game da maganin cututtukan cututtukan mahaifa yana da tasirin gaske dangane da taimako na jin zafi da haɓaka aiki. Binciken ya kammala cewa ilimin aikin kwantar da hankali ya fi ƙarfin motsa jiki sosai wajen magance cututtukan cututtukan cututtukan arthritis. "

Shawarar abinci game da amosanin gabbai

Ganin cewa kumburi (kumburi) a cikin wannan cutar, yana da muhimmanci a mai da hankali kan abincin anti-mai kumburi abinci da abinci - kuma ba aƙalla ku guji jaraba masu haifar da kumburi (haɓakar sukari da ƙarancin abinci mai gina jiki). Sulfate mai narkewa a hade tare da chondroitin sulfate (Karanta: 'Glucosamine sulfate na lalacewa?') ya kuma nuna tasiri game da matsakaicin osteoarthritis na gwiwoyi a cikin binciken da aka fi sani (Clegg et al, 2006). A cikin jerin da ke ƙasa, mun raba abinci da ya kamata ku ci da abincin da ya kamata ku guji idan kuna da cututtukan zuciya / amosanin gabbai.

 

Abincin da ke yaƙi da kumburi (abinci don ci):

  • Berry da 'ya'yan itatuwa (misali, lemo, ruwan' ya'yan itace, shub, apples, strawberries, cherries da goji berries)
  • Kifi mai daci (misali kifi, maskerel, tuna da sardines)
  • turmeric
  • Kayan lambu kore (misali alayyafo, kabeji da kyankyasai)
  • Ginger
  • Kofi (tasirin sa mai kumburi zai iya taimakawa wajen yakar kumburi)
  • Kwayoyi (misali almonds da walnuts)
  • man zaitun
  • Omega 3
  • tumatur

 

Don ƙare kaɗan game da abincin da ya kamata a ci, mutum na iya cewa abincin ya kamata a yi shi kan abin da ake kira abincin Bahar Rum, wanda ke da babban abun ciki na 'ya'yan itace, kayan lambu, kwayoyi, hatsi gaba ɗaya, kifi da mai mai lafiya. Irin wannan abincin tabbas yana da wasu sakamako masu kyau - kamar su ƙarin iko akan nauyi da rayuwar yau da kullun cikin ƙoshin lafiya tare da ƙarin kuzari.

Abincin da ke motsa kumburi (abinci don kaucewa):

  • Alkohol (misali giya, jan giya, farin giya da ruhohi)
  • Nama da aka sarrafa (misali nama mara nauyi sabo ne wanda ya ratsa irin waɗannan hanyoyin adana)
  • Brus
  • Dogayen abinci da soyayyen abinci (misali soyayyen Faransa)
  • Gluten (mutane da yawa da ke fama da amosanin gabbai suna amsa rashin lafiyar gluten)
  • Kayayyakin madara / lactose (Mutane da yawa sun yi imanin cewa ya kamata a guji madara idan ana fama da cutar arthritis)
  • Abubuwan da aka sake sarrafa su da carbohydrates (misali gurasar abinci mai sauƙi, irin kek da makamancin irinsu)
  • Sugar (Babban abun cikin sukari na iya inganta haɓaka / kumburi)

Groupsungiyoyin abinci da aka ambata saboda haka wasu daga cikin waɗanda ya kamata a guji - saboda waɗannan na iya tsananta cututtukan arthritis da cututtukan zuciya.

Cold treatment da amosanin gabbai (arthritis)

A kan gabaɗaya, ana bada shawara don kula da sanyi a cikin alamun cututtukan amosanin gabbai. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa sanyi yana kwantar da hanzarin tafiyar matakai a cikin yankin.

Noisearar haushi da matsawa na goyan baya

Sakamakon motsa jiki yana haifar da ƙara yawan wurare dabam dabam na jini zuwa yankin da aka kula. Wannan wurare dabam dabam na iya haifar da ƙananan kumburi da ƙarin aiki a cikin gidajen abinci da ya shafa.

Kara karantawa: Wannan shine yadda Kayan Tubawa zasu iya taimakawa wajen yaƙar Rheumatoid Arthritis

Massage da amosanin gabbai

Tausa da aikin tsoka na iya samun sakamako mai sauƙin alama a kan tsokoki mai ƙarfi da haɗin gwiwa.

 

Magunguna da magungunan arthritis / amosanin gabbai

Akwai magunguna da yawa waɗanda aka tsara don magance cututtukan cututtukan cututtukan arthritis da amosanin gabbai. Hanyar da aka fi dacewa ita ce farawa da magungunan da ba su da mummunan sakamako masu illa sannan sai a gwada magunguna masu ƙarfi idan waɗanda na farko ba su yi aiki da kyau ba. Nau'in maganin da aka yi amfani da shi ya bambanta da nau'in cututtukan arthritis / amosanin gabbai da mutum ke fama da shi.

Magungunan ciwo da na yau da kullun suna zuwa cikin kwaya kuma a matsayin allunan - wasu da akafi amfani dasu sune paracetamol (paracetamol), ibux (ibuprofen) da opiates. A cikin maganin cututtukan rheumatoid, ana amfani da wani abin da ake kira anti-rheumatic drug da ake kira Methotrexate - wannan yana aiki kai tsaye kan tsarin rigakafi kuma yana haifar da ci gaba daga wannan yanayin.

Rheumatoid arthritis tiyata

A wasu nau'ikan cututtukan cututtukan cututtukan zuciya, watau yanayin cututtukan cututtukan da ke ragargazawa da lalata mahaɗan (misali cututtukan arthritis na rheumatoid), yana iya zama dole a maye gurbin mahaɗan idan sun lalace sosai ta yadda ba za su iya aiki ba. Tabbas wannan abu ne wanda ba kwa so kuma wanda yakamata ya zama makoma ta ƙarshe saboda haɗarin tiyata da tiyata, amma wanda yana iya zama mai mahimmanci a cikin wasu halaye. Misali. Yin aikin tiyata a cikin hanji da gwiwa ya zama gama gari saboda cututtukan gabbai, amma abin takaici babu tabbacin cewa zafin zai tafi. Karatun da aka yi kwanan nan sun sanya shakku kan ko tiyatar ta fi horo kawai - kuma wasu binciken kuma sun nuna cewa horon da aka saba da shi zai iya zama alheri fiye da tiyata. A wasu lokuta, ana iya gwada cortisone kafin zuwa tiyata mai tsanani.

Izinin mara lafiya da amosanin gabbai

A cikin yanayin bayyanar cututtukan arthritis da amosanin gabbai, yana iya zama dole a bayar da rahoton rashin lafiya da hutawa - galibi a haɗe tare da magani. Hanyar hutun rashin lafiya za ta bambanta kuma ba shi yiwuwa a faɗi wani abu takamaimai game da tsawon lokacin da mai cutar amosanin gabbai zai kasance a kan rashin lafiya. NAV shine ƙungiyar shirya tare da sanarwa mai rashin lafiya. Idan yanayin ya ta'azzara, wannan na iya haifar da mutum ba zai iya aiki ba, ya zama nakasasshe, sannan kuma ya dogara da amfanin nakasa / fansho na nakasa.

 

Maganin zafi da cututtukan zuciya

A kan gabaɗaya, ana ba da shawarar sanyi don magance alamun cututtukan zuciya. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa sanyi yana kwantar da hankulan ƙwayoyin cuta a cikin yankin - zafi na iya aiki akan akasin hakan kuma yana ba da ƙarin kumburi ga mahaɗin da abin ya shafa. Da aka faɗi haka, ana bada shawara sau da yawa don amfani da zafi akan ƙungiyoyin tsoka da ke kusa don sauƙaƙe alamar bayyanar taurin, tsokoki masu ciwo. Tabbas, wannan ba yana nufin cewa amosanin gabbai da kudu ba sa tafiya hannu da hannu - amma tasirin yankuna masu ɗumi da ake nufi da cututtukan zuciya da amosanin gabbai mai yiwuwa yana aiki akan matakan da yawa waɗanda ke ba da gudummawa wajen haɓaka ƙoshin lafiya da ƙoshin lafiya.

Hakanan karanta: - Wadannan Dabi'un guda 5 suna lalata maka gwiwa

 

- Ƙungiya don Musayar Bincike da Ƙwarewa 

Shiga cikin rukunin Facebook na kyauta 'Rheumatism da Ciwon Mara - Norway: Bincike da Labarai»Don sabbin abubuwan sabuntawa akan rubuce -rubuce da rubuce -rubucen kafofin watsa labarai akan ciwo mai ɗorewa da cututtukan rheumatic - anan kuma zaku iya samun takamaiman shawara da nasihu daga mutanen da suke cikin halin da kuke ciki. Da fatan za a tallafa wa ƙoƙarinmu don haɓaka fahimtar wannan nau'in cuta ta hanyar bin mu da raba labaranmu a kafafen sada zumunta.

 

Shin Kuna Bukatar Shawara ko Kuna da Tambayoyi?

Jin kyauta don tuntube mu a YouTube ko Facebook idan kuna da tambayoyi ko makamantansu dangane da motsa jiki ko matsalolin tsoka da haɗin gwiwa. Hakanan zaka iya ganin bayyani na asibitocinmu ta hanyar mahada anan idan kana son yin ajiyar shawara. Wasu daga cikin sassan mu na Clinics Clinics sun haɗa da Cibiyar Kula da lafiyar chiropractor ta Eidsvoll da Jiki (Viken) da Lambertseter Chiropractor Cibiyar da Physiotherapy (Oslo). Tare da mu, ƙwarewar ƙwararru da mai haƙuri koyaushe suna da mahimmanci.

 

Alamar Youtube kadan- Da fatan za a bi Vondt.net akan Youtube

(Bi kuma yi mana sharhi idan kanaso)

facebook tambari karami- Da fatan za a bi Vondt.net akan FACEBOOK

(Munyi kokarin amsa duk sakonni da tambayoyi a cikin awanni 24)

Hotuna: Wikimedia Commons 2.0, Creative Commons, Freestockphotos da kuma gudummawar mai karatu.

1 amsa

Bar amsa

Kuna son shiga cikin tattaunawar?
Jin kyauta don bayar da gudummawa!

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen tilas da alama *