Spondylysis na L5 akan S1 wanda aka gani ta X-ray.

Spondylolisthesis - Dalilin, cututtuka da magani

 

Abin da gaske ne karafasasshen? Spondylolisthesis yana nufin cewa an sami canji na vertebra ko ƙwayar mahaifa - wannan na iya faruwa gaba (anterolistesis) ko baya (retrolistesis). Kullum wannan yana faruwa a ƙasan kashin baya. Mafi yawan abin da aka fi sani da spondylolisthesis shine wanda ya sami ƙananan baya - wanda ake kira lumbar spondylolisthesis. Irin wannan spondylolisthesis yana faruwa a cikin digiri daban-daban kuma zai iya haɗawa da lahani na abin da ake kira nau'i-nau'i a cikin mawuyacin yanayi.

 

Dalilin spondylolisthesis

Akwai dalilai da yawa da ke haifar da spondylolisthesis.

Halittar haihuwa / haifuwa: Ofaya daga cikin abubuwanda ke haifar da wannan cutar ita ce an haife ku tare da ita.

Kamuwa da cuta: Don cututtukan kasusuwa, ciwon daji, rheumatic cuta (misali. amosanin gabbai) da kuma cututtukan hadin gwiwa daban-daban, za a iya murkushe murfin kuma ya lalace har abada. Wannan na iya haifar da fitina dangane da matsayinta na halitta saboda rashin wadatar iko da ƙarfi.

Rauni / fadi: Faduwa daga tsayi, haɗarin mota ko irin wannan rauni tare da ɗora nauyi a kan kashin baya - musamman ma ƙananan ɓangaren - na iya sa kashin baya ya motsa kuma ya fita daga matsayinsu.

Juya da acrobatics: Yara da matasa waɗanda ke aiki a cikin dakin motsa jiki da kuma acrobatics sun fi dacewa da spondylolisthesis fiye da sauran. Ana rade-radin ko wannan ya faru ne saboda babban mai da hankali kan shimfiɗa da maimaitaccen ƙwayar jijiyoyin ƙashi a cikin kashin baya da bai yi girma sosai ba.

 

Spondylysis na L5 akan S1 wanda aka gani ta X-ray.

Sprylysis na L5 akan S1 kamar yadda aka gani a cikin X-ray.

 

Bayyanar cututtuka na spondylolisthesis

Yana da mahimmanci a ambaci cewa da yawa - watakila mafi yawa - tare da spondylolisthesis suna da alamun asymptomatic. Wannan yana nufin cewa basu san cewa suna da wannan alamar a bayansu ba kuma hakan yana damun su sosai. Kwayoyin cututtukan wannan ganewar suna kuma gama gari kuma sun haɗu tare da wasu sauran cututtukan baya.

 

Wasu daga cikin alamun cutar sananniya na iya zama:

Raunin baya: A cikin lumbar spondylolisthesis wannan na iya haifar da adadin ragi a cikin tsokoki da gidajen abinci. Wadannan na iya zama masu jin haushi a duk karin ayyukan kuma suna farin cikin bayar da labarin wannan ta hanyar aika sakonnin jin zafi.

Murfin tsoka da tashin hankali: A cikin lumbar spondylolisthesis, tsokoki na baya dole ne su biya don haɗin haɗin gwiwa a cikin wuri mara kyau - wannan yana haifar da wasu masanan ilimin kimiyya inda tsokoki zasu yi aiki mafi girma fiye da yadda zasu iya yi a cikin wani ba tare da spondylolisthesis ba.

An yi magana game da ciwo a ƙasa ɗaya ko duka biyun: Magunguna a kan kashin baya (musamman tare da spondylolisthesis a ƙasan ƙasan ƙananan baya) na iya haifar da damuwa, kai tsaye ko matsin lamba kai tsaye kan jijiyoyin da ke kusa. Wannan haushi na iya zama tushen tushen cututtukan / cututtukan sciatica - waɗanda suke daidai da alamun cututtukan jijiyoyi da kuma ciwo ƙasa da ƙafa ɗaya ko duka biyu.

Jin zafi a wurin zama: Kamar yadda azaba ta wuce gona da iri a cikin jijiyoyin baya, tsokoki kuma dole ne su yi aiki fiye da lokaci don daidaita sashin baya wanda baya matsayinsa. Wannan na iya haifar da ji na matsewa da taurin kai a cikin ƙashin ƙugu - haka kuma a wasu yanayi, sciatica na ƙarya.

 

Jiyya na spondylolisthesis

Jiyya ta jiki: Jiyya na rashin aiki a cikin tsokoki da haɗin gwiwa na iya ba da taimako na alama da haɓaka aiki - amma dole ne a haɗe shi da motsa jiki idan mutum yana fatan samun ci gaba na dogon lokaci.

Turewa / tiyata: Wannan yana aiki ne kawai ga waɗanda ke da spondylolisthesis saboda haɗarin mota ko wani mummunan rauni. Yin aikin ya ƙunshi, kamar sauran tiyatar baya, babban haɗari kuma saboda haka dole ne a yi amfani dashi kawai lokacin da ya zama dole. Hakanan ana amfani dashi azaman mafita na ƙarshe. Mafi aikin da aka saba da shi game da spondylolisthesis ya haɗa da haɗa vertebra da abin ya shafa zuwa gaban goshi na gaba - tare da murfin ƙarfe - don guje wa ci gaba da lalacewa. Muna ba da shawara game da wannan, kamar yadda na ce, idan bai zama dole ba - saboda babban dama na lalacewa ko ƙarshen raunin da ya faru.

Training: Abu mafi mahimmanci dangane da spondylolisthesis shine aiki da ƙarfi mai ƙarfi da tsokoki na baya. Coreaƙƙarfan ƙarfi da baya za su daidaita kashin baya da rage lodi wanda da zai iya zama gamawa da haɗin gwiwa, jijiyoyi da jijiyoyi. Idan bakada tabbas game da wane irin horo ne wannan ko kuma idan kuna buƙatar shirin motsa jiki - to an shawarce ku da ku tuntuɓi physiotherapist ko chiropractor na zamani don kafa shirin horo wanda aka tsara muku.

 

Horo na musamman tare da motsa jiki da makada zai iya zama tasiri musamman don gina ƙashin ƙugu da tsokoki na zaune. Muscle yana da mahimmanci don sauƙaƙe sacrum da canjin lumbosacral (inda ƙananan lumbar vertebrae ke haɗuwa da sacrum). A ƙasa zaku sami wasan motsa jiki wanda ake amfani dashi don shakatawa na pelvic kuma tsakanin 'yan wasa (ana kiran shi exerciseSTERS motsa jiki):

motsa jiki da makada

Kayan aiki na horo mai mahimmanci: Dabaru na horo - Cikakken Saitin 6 ofarfafa (Danna nan don karanta ƙarin game da su)

 

A shafi na gaba, zamuyi magana game da yiwuwar illar spondylolisthesis - wato ciwon jijiya a ƙafafu.

PAGE KYAUTA (latsa nan): Abin da Ya Kamata Ku sani Game da ISJIAS

daraja-a-san-game-sciatica-2

 

Alamar Youtube kadan- 'Yanci ku bi Vondt.net a Youtube
facebook tambari karami- 'Yanci ku bi Vondt.net a FACEBOOK

 

Yi tambayoyi ta hanyar sabis ɗin bincikenmu kyauta? (Latsa nan don ƙarin koyo game da wannan)

- Jin daɗin amfani da mahaɗin da ke sama idan kuna da tambayoyi