Kankana yana motsa jiki da zafin diddige

diddige kakar

Maganin diddige wani ciwo ne wanda ke bayanin ci gaban kashin kaifin a gaban kashin diddige. Waƙan sheqa yawanci yakan faru ne a kan wani dogon lokaci - daga watanni zuwa shekaru na wahala. Wannan canjin kasusuwa na iya faruwa ta hanyar yin lodi ba daidai ba a kan tsokoki da jijiyoyin kafa, musamman ma matsattsiyar tsire-tsire (nama a ƙarƙashin ƙafa), wanda hakan kuma ke yin irin wannan babban shimfiɗa akan ƙashin kashin da ke haifar da diddige



Hakanan maimaita maimaitawa na iya lalata kuma ya shimfiɗa wannan haɗe-haɗe daga tsire-tsire na tsire-tsire sau da yawa, yana haifar da matsalar ta tsawaita. Wafin sheqa kusan koyaushe yana faruwa a haɗe tare da plantar fasciitis.

 

PS - A ƙasan labarin zaka sami bidiyo tare da motsa jiki, da kuma matakan kai tsaye masu kyau.

 

Meye diddige?

Gudun diddige shine kwancewar alli a gaban kashin diddige. Wannan tara adadin kuzari ya haifar da tsagi mai wuya, guringuntsi wanda ke haɗa kai tsaye zuwa ƙashin diddige. Tsarin sheqa ya bambanta da girma, amma zai iya zama har zuwa mm15 mm.

 

Hakanan karanta: Abin da Ya Kamata Ku sani Game da Plantar Fascitis

rauni a cikin kafa

 

- A sassan mu daban-daban a Vondtklinikkene a Oslo (Lambert kujeruda Viken (Sautin Eidsvoll og Dannye itace) Ma'aikatan likitancinmu suna da ƙwarewa na musamman a cikin kima, jiyya da horo na gyaran gyare-gyare don ciwo a cikin diddige da ƙafa. Danna links ko ta don karanta ƙarin game da sassan mu.

 

Dalili: Me yasa za ku samu kashin diddige?

Maganin diddige ya zama ruwan dare a tsakanin waɗanda suke yin matsi da yawa a ƙafafunsu akan wurare masu nauyi. Wannan kuma ya shafi 'yan wasan motsa jiki waɗanda ke yin yawancin gudu da tsalle tare da maimaita nauyin diddige. Motsa jiki, ƙarancin ƙarfi a cikin ƙarfin kwanciyar hankali (kafa, hip, baka + +) da ƙwallon ƙafa marasa kyau na iya taimakawa wajen inganta wannan cutar. Abubuwa masu haɗari don haɓaka ƙwaƙwalwar ƙafa sune:

 

  • Gaarancin mara kyau (wanda yana sanya matsi da ƙarfi a diddige da ƙashin diddige)
  • Gudun da tsallewa (musamman akan saman wuya)
  • Kwallan mara kyau ba tare da isasshen goyon baya ba
  • kiba
  • Ageara yawan shekaru - tare da yawan shekaru, fascia na tsire-tsire yana zama na sirara kuma ƙyallen kitso a diddige na iya zama ƙarami
  • ciwon
  • Yawancin lokaci a tsaye akan ƙafafunmu ta rayuwar yau da kullun
  • Babban arches ko ƙafafun lebur

 

Bayyanar cututtuka na diddige

Kwayar cututtukan fasciitis na tsire-tsire da diddige dunduniya sau da yawa suna haɗuwa - kamar yadda yawanci suke faruwa tare. Ciwan yana kasan ƙafa, musamman a diddige da kuma gaba a ƙarƙashin tafin kafa. Wadannan sau da yawa ana iya bayyana su azaman kaifi, ciwo mai rauni wanda ya fi muni da safe a farkon lodin kayan. Da rana, ciwon yakan zama mai saurin zama mara ƙarfi kuma ba mai ƙarfi ba - ko da yake mutane da yawa suna bayyana shi a matsayin mai gajiya sosai kuma ya kusan suma a ƙafa. Bayan hutawa da kwanciyar hankali, ciwon yakan sake zama mai kaifi.



Jiyya diddige kakar

Kulawa da kwantar da diddige yawanci ya ƙunshi lura da plantar fascia tare da takamaiman horo da shimfiɗa, Shockwave Mafia, tallafi na matsawa, mai yiwuwa ne kawai daidaitawa don lalatawar ƙafa (kamar overpronation ko oversupination), haɗakar haɗin gwiwa da aikin tsoka. Jiyya da aka karɓa ya dogara da abin da likitan ke ganin cewa daidai ne a gare ku. Hakanan yana da fa'ida ga fascia plantar, kuma horar da ka musculature wanda ke tallafawa baka na kafa don mafi daidaitaccen nauyi.

 

- Matsi safa zai iya samar da saurin dawowa

Wannan ƙwayar murƙushewa an tsara shi musamman don samar da matsin lamba ga madaidaicin maƙallan tsagi na sheqa da fasalinci na plantar. Soarfin safa yana iya taimakawa wajen haɓaka wurare dabam dabam na jini da warkarwa a cikin waɗanda cutar ta rage ƙafa da aikin diddige.

- Danna hoton da ke sama ko ta don karanta ƙarin game da safa na matsawa (haɗin yana buɗewa a cikin sabon taga mai bincike).

 

Yankin tsinkayen aiki

Yin tiyata da tiyata ya kamata koyaushe su kasance makoma ta ƙarshe, saboda yana da alaƙa da haɗari da damar lalacewa. Fiye da kashi 90 cikin ɗari na waɗanda ke da ƙwanƙwasa diddige suna samun lafiya tare da jiyya na mazan jiya da motsa jiki. Duk da haka, akwai wasu lokuta masu tsanani inda har yanzu ana amfani da tiyata don ba da taimako na alamu. Duk da haka, wannan yana zama mai wuya kuma mai wuya. Irin wannan shisshigi na iya haɗawa da:

 

  • Plantar Fasciectomy (Hanyar tiyata inda cutan plantar fascia yana haɗe da diddige. Wannan hanya ce da ta zama mafi nisa kuma cikin 'yan lokutan.)
  • Yin aikin tiyata / cire dusar dunduniya da kansa (Wannan kusan ba a sake yin sa ba saboda babbar dama ta lalacewa - ban da asibitoci masu zaman kansu)

Matsalolin da ke faruwa na tiyatar diddige sun hada da ciwon jijiya, ciwan dundun-dundun, yawan suma a yankin da ake sarrafawa, kamuwa da cuta da tabo. Lokacin da aka saki fascia, akwai kuma babban haɗarin rashin kwanciyar kafa, ciwan ƙafa, ɓarkewar damuwa da jijiyoyin rauni / tendonitis.

 

Yin rigakafin spurs

Mafi kyawun kulawa don kwantar da diddige shine rigakafin. Kuna iya hana wannan yanayin ta hanyar ƙarfafa ƙarfin kwanciyar hankali a cikin tsarukan girgiza jiki kamar su hip, kujera, cinya, kafafu da ƙafa. Hakanan yana da mahimmanci a saka kyawawan takalmin, takalmin suttura yayin tsere ko gudu don kada ku zame diddige da ƙafarku. Na daya matsawa sock Amincewa da wannan rikicewar shine kuma kyakkyawan ma'auni.

 

Har ila yau iyakance yadda kuke gudana a farkon - gina kanku a hankali don jikinku yana da lokacin dawowa tsakanin motsa jiki. Idan kayi kiba, shima yana da matukar alfanu a gwada a rasa nauyi.

 



Bidiyo: Gwajin bincike na hoto na ƙwanƙwasa diddige ("Menene raunin diddige a kan MRI da X-ray?")

Hoto: X-ray of diddige spurs

X-ray of diddige spur

X-ray of diddige spur

Hoton yana nuna bayyanar tsagi a gaban diddige. Ana kiran waƙar sheqa a cikin Turanci.

 

Hoto: MRI na ƙwallon ƙafa

A yadda aka saba, ba kwa buƙatar hoto don kimanta saurin diddige, saboda yana da hoton X-ray, amma ana iya amfani da wannan hanyar tantancewar don ganin kayan laushi da sauran abubuwa a ƙafa - kamar su plantar fascia.

MRI na plantar fascia

A kan wannan gwajin MRI mun ga wata matattarar ƙwayar ƙwayar ƙwayar bishiyar.

Darasi kan tsawan diddige (shimfiɗa da ƙarfi da ƙarfi)

Mikewa da kullun ƙafafun kafaɗa, hade tare da ƙarfin motsawa na hip, baka da cinya zai iya rage alamun bayyanar diddige da sanya jijiyoyin karfi da ƙarfi don shawo kan damuwa. Anan za ku sami shirye-shiryen motsa jiki da shirye-shiryen motsa jiki da muke ba da shawara idan kuna da wannan rudani ko kuna son hana shi:

- 4 Darasi kan Plantar Fasciit

- Motsa jiki 5 akan diddige

- Darasi 10 don Hip mai ƙarfi

Cumara mai shimfiɗa kwatankwacin kwandon kwaskwar kwatankwacin kwatankwacin kwatankwacin kwandon kwas ɗin huɗa

 



Matakan kai: Menene zan iya yi da kaina don jin zafi a diddige?

Musamman muna bada shawara matakai uku na aiki kai don jin ciwo:

  • Cigaba da yalwata yau da kullun
  • Darasi na Lightarfin Haske
  • Ana gungurawa akan Kwallan Kwallan Trigger
  • Ka yi la’akari da Silencer a lokacin Lokaci Mafi Muni

 

Bidiyo: Buku'o'i 5 A Wajan Tashin Hannu

Anan mun nuna muku bidiyo mai motsa jiki daban-daban guda biyar wadanda zasu iya taimakawa tare da yin diddige. Darasi da shirin motsa jiki suna niyyar narkewa zuwa cikin murfin ƙafafun ƙafa da haɓaka wurare dabam dabam na jini zuwa yankin mai diddige mai raɗaɗi.


Jin kyauta don biyan kuɗi kyauta tasharmu ta Youtube don ƙarin shirye-shiryen motsa jiki masu kyau.

 

Ana gungurawa akan Kwallan Kwallan Trigger

Trigger point / tausa kwallaye muna bayar da shawarar sosai don jin zafi a diddige da ƙafar ƙafa. Yin amfani da kwallayen tausa akai-akai zuwa ƙafar ƙafafun kafa na iya yin aiki sosai don haɓaka ƙara gyara da rage lokacin warkarwa.
jawo aya bukukuwa

 



 

Tambayoyi? Ko kuna son yin alƙawari a ɗaya daga cikin asibitocin da ke da alaƙa?

Muna ba da kima na zamani, magani da horarwa don cututtukan ƙafa da idon sawu.

Jin kyauta don tuntuɓar mu ta ɗayan asibitocinmu na musamman (babban bayanin asibitin yana buɗewa a cikin sabuwar taga) ko a kunne shafin mu na Facebook (Vondtklikkene - Lafiya da Motsa jiki) idan kuna da wasu tambayoyi. Don alƙawura, muna da yin ajiyar sa'o'i XNUMX akan layi a asibitoci daban-daban domin ku sami lokacin shawarwarin da ya fi dacewa da ku. Hakanan zaka iya kiran mu a cikin lokutan buɗe asibitin. Muna da sassan tsaka-tsaki a Oslo (an haɗa da Lambert kujeruda Viken (Dannye itace og Shirye-shiryen). Kwararrun likitocin mu suna jiran ji daga gare ku.

 

“Kada ka bari ciwo a diddige da ƙafarka ya hana ka yin rayuwar yau da kullun. Ku shiga cikin matsalar kuma ku dawo da iko."

 

Danna nan don ganin bayyani na asibitocin da ke da alaƙa tare da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun wuyan wuya:

(danna hanyar haɗin da ke sama don ganin sassan daban-daban - ko ta hanyar haɗin kai kai tsaye a ƙasa)

 

Tare da fatan alheri ga lafiyar ƙafafu,

Tawagar interdisciplinary a Vondtklinikkene

 

 

PAGE KYAUTA: Maganin matsi - wani abu game da diddige ku?

matsi game da ƙwallon ƙwallon ƙwallon ƙwallon hoto 5 700

Danna hoton da ke sama don cigaba zuwa shafi na gaba.

 

Tambayoyi akai-akai Game da Rikodin Dogo:

 

Shin yana da diddige. Zan iya yin motsa jiki?

Haka ne, ana ƙarfafa ku don motsa jiki - amma an daidaita shi. Hearfin diddige kafa ne na alli a gaban ƙashin diddige (calcaneus) mai yiwuwa saboda rashin aiki na lokaci mai tsawo tare da lalacewar aiki a cikin fascia na tsire-tsire (farantin jijiyar ƙarƙashin ƙafa wanda yanayin zai iya shafar shi plantar fasciitis). Abu mafi mahimmanci shine ka magance matsalar. Jeka wurin likita don samun magani, wanda ya fi dacewa magani na kalami - wannan yana da tabbataccen tasiri akan shuke-shuken shuke-shuken da matsalolin diddige. Maganin matsi ya haifar da dubban ƙananan microtraumas waɗanda ke saurin gyarawa, haɓaka yaɗuwar jini da lalata ginin alli. Ya kamata a daidaita horon, kamar yadda horo da nauyin da kuke yi a wannan lokacin suna bayyana yanki a fili kuma ya haifar da diddige.

 

Hakanan ya kamata a yi la'akari da takalmin ƙwallon ƙafa yayin da ake horar da ƙwayar tsoka a cikin baka, kafafu da kwatangwalo (latsa nan don ganin kyawawan motsa jiki 10 da ya kamata ku fara da su) don sauƙaƙe ƙafafun ƙafafun kafa. Horon ƙyallen ƙafa yana da sakamako tabbatacce akan shanyewar gwiwoyi da ƙafafu.

Tambayoyi tare da amsa iri ɗaya: 'Shin zaku iya yin horo idan kuna da diddige?', 'Horarwa da diddige?'

 

Menene sunan "diddige" (Yaren mutanen Norway) a Turanci?

A Turanci ana kiran diddige spurs mai saurin motsawa ko kalifa tayi sosai.

 

Shin kashin baya yana motsawa cikin diddige?

A'a, diddigin diddige ya kunshi alli kuma yawanci yakan faru ne tare da matsewar tsire-tsire da jijiyoyin kafa. Amma saboda haka a kewayen wannan sinadarin na alli wanda ke haifar da dunduniya, akwai iya samun kumburi na halitta (ƙananan kumburi) yayin da jiki yake ƙoƙarin rusa shi da kansa.

Tambayoyi tare da amsa iri ɗaya: 'Shin dukkanin ƙwayar cuta da diddige dusar ƙanƙara iri ɗaya ne?', 'Shin dukkanin motsa jiki na faruwa ne saboda kumburi?

 

Alamar Youtube kadanBi Vondt.net akan Youtube

(Biyo kuma sharhi idan kuna son muyi bidiyo tare da takamaiman darussan ko karin bayani game da ainihin al'amuran ku).

facebook tambari karamiBi Vondt.net akan FACEBOOK

(Muna ƙoƙarin amsa duk saƙonni da tambayoyi a cikin sa'o'i 24-48.)
0 amsoshin

Bar amsa

Kuna son shiga cikin tattaunawar?
Jin kyauta don bayar da gudummawa!

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen tilas da alama *