Ehler Danlos Ciwon

Ehlers-Danlos Syndrome (EDS)

5/5 (4)

An sabunta ta ƙarshe 11/05/2020 ta Dakunan shan magani - Kiwon Lafiyar Jama'a

Ehlers-Danlos Syndrome (EDS)

Ehler-Danlos syndrome cuta ce mai haɗari irin ta jiki. An kiyasta cewa kusan mutum 1 cikin mutane 5000 na kamuwa da cutar cututtukan haɗin kai ta Ehlers-Danlos a Norway. Alamomin halayen wannan rikicewar sune rashin tausayi (maras kyau da kuma motsawar motsawa), fata mai ruɓuwa (fatar da zata iya tsayawa sama da yadda aka saba) da kuma raunin ƙwayar fata. Rashin lafiyar ana kiranta sau da yawa ana kiranta hypermobility syndrome (HSE). An sakaya sunan wannan cuta ne bayan likitocin biyu Edvard Ehler da Henri-Alexandre Danlos.

 

Har ila yau, mun nuna cewa akwai nau'ikan nau'ikan daban-daban na wannan rikicewar nama - dangane da abin da ya shafi kwayar halitta. An rarraba su zuwa manyan nau'ikan 6 - amma an yi imanin cewa akwai sama da nau'ikan 10 daban-daban na cutar. Abin da dukansu suke da shi ɗaya shine cewa dukkansu suna da lahani a cikin samarwa da kiyaye collagen (babban sinadarin a cikin, tsakanin sauran abubuwa, jijiyoyi da jijiyoyi) - wanda zai haifar da matsala mai tsanani.

 

Shafi? Shiga cikin rukunin Facebook «Syndrome Ehlers-Danlos - Norway: Bincike da Sabbin Bincike»Ga sabbin sabbin abubuwa kan bincike da rubuce rubuce game da wannan cuta. Anan, mambobi na iya samun taimako da tallafi - a kowane lokaci na rana - ta hanyar musayar abubuwan da suka shafi kansu da shawara.

 

Bayyanar cututtuka: Yadda za a gane cututtukan da Ehlers-Danlos?

Kwayar cututtukan EDS za ta bambanta dangane da nau'in cuta da kuke da shi. Kuna iya ganin jerin nau'ikan 6 da aka fi sani a cikin EDS a ƙasa. Abin da yake na kowa ga duk bambance-bambancen shine cewa EDS yana faruwa ne saboda rashi, tsarin aiki da / ko collagen da ya lalace - sabili da haka tsari ne mai ɗauke da kayan aiki wanda aka shafa, gami da fata, tsokoki da kayan haɗi.

 

Dalili: Me yasa kuke kamuwa da cututtukan Ehlers-Danlos (EDS)?

Dalilin da yasa kuka sami wannan cututtukan ƙwayar cuta sune abubuwan gado. Ma'ana, ana haifar dashi ta hanyar maye gurbi irinsu. Nau'in cututtukan Ehlers-Danlos da kuka samu ya dogara da abin da aka tsara abubuwan kirkiro.

 

Bambance-bambancen: Menene nau'ikan cututtukan Ehlers-Danlos?

An rarraba EDS zuwa manyan nau'ikan 6. An rarrabe su gwargwadon abin da nau'ikan halittu da nau'ikan abubuwan halittar ke karkata Mun lura cewa da yawa daga cikin nau'ikan cututtukan nama na haɗuwa suna da alamu masu ruɗi da alamomin asibiti.

 

Rubuta 1 & 2 (nau'in na yau da kullun): Wannan bambance-bambancen sau da yawa yana da alamomi iri iri da yawa kamar ƙungiyar hawan jini (nau'in 3), amma tare da ƙarin sa hannun fata da alamomi. Zai iya zama da wuya wani lokaci a rarrabe tsakanin ƙungiyoyin biyu. Saboda maye gurbi a cikin kwayoyin COL5A1, COL5A2, COL1A1. Yana shafar kusan 1 cikin mutane 20000.

 

Nau'i 3 (bambance banbanci): Ofaya daga cikin sanannun sanannun cututtukan Ehlers-Danlos inda alamomin hauhawar jini suke daga cikin mashahurai - kuma inda alamun fata ƙananan ƙananan ɓangare ne na cutar. Marasa lafiya da ke fama da ciwo irin na 3 Ehlers-Danlos suna da mawuyacin hali na raɗaɗin haɗin gwiwa (misali lokacin da kafaɗa ya faɗi daga haɗin gwiwa) - duka tare da ba tare da rauni ba. Wannan shi ne saboda rage kwanciyar hankali a cikin jijiyoyi da jijiyoyin jijiyoyi; waɗanda ke da alhakin bayar da tallafi a cikin mawuyacin hali da yanayi.

 

Saboda samun gabobi daga matsayi abu ne gama gari a cikin irin wannan EDS, hakan yafi zama gama gari tare da yawan ciwo kuma lalacewa da sauyawar hawaye a mahaɗar suna faruwa ne da wuri kamar yadda aka saba (wanda ke nufin cewa samari na iya samun yanayin haɗin haɗin gwiwa) Osteoarthritis - wanda yawanci ana iya ganin sa ga tsofaffi). Wuraren gama gari waɗanda za a iya kamuwa da cutar sanyin ƙashi sune kwatangwalo, kafadu da ƙananan baya, har ma da wuya (ɓangare na sama ko na ƙasa). Saboda haka an haɗa kayan haɗin da sauri saboda akwai rashin kwanciyar hankali a cikin jijiyoyi da jijiyoyin da ke kusa. Nau'in 3 EDS ana kiransa da suna hypermobility syndrome (HSE). Nau'in 3 saboda maye gurbi ne a cikin kwayar TNXB kuma bisa ga nazarin annoba yana shafar kusan 1 a cikin mutane 10000-15000.

 

Nau'i na 4 (cututtukan jijiyoyin jiki na Ehlers-Danlos): Ofaya daga cikin nau'ikan nau'ikan EDS da suka fi rauni da haɗari waɗanda suka haɗa da rauni a jijiyoyi da jijiyoyinmu - wanda hakan ke haifar da haɗari mai haɗari - mai yuwuwar haɗari - rikitarwa kamar fashewa (yaga) jijiyoyin jini da gabobi. Mafi yawan wadanda abin ya shafa ana bincikar su ne kawai bayan sun mutu.

 

Halin wannan bambance-bambancen shine cewa mutanen da abin ya shafa suna ƙanƙan da su a jikin mutum kuma galibi suna da bakin ciki, kusan fatar fata, inda mutum zai iya ganin jijiyoyin a sarari a cikin wurare kamar kirji, ciki da sauran sassan jikin mutum. Mutanen da ke da irin wannan nau'in EDS suna samun rauni daga kusa da komai kuma rauni na iya faruwa ba tare da rauni na jiki ba.






Tsananin nau'in 4 EDS da ke kusa da shi ya dogara da maye gurbi. Nazarin ya nuna cewa kimanin kashi 25 cikin 20 na waɗanda aka gano da wannan nau'in na EDS suna haɓaka mahimmancin rikitarwa na lafiya har zuwa shekaru 40 - kuma yana da shekaru 80, an ba da shawarar cewa fiye da kashi 1 za su fuskanci matsalolin rayuwa. Wannan nau'in yana shafar kusan 200.000 a cikin mutane XNUMX.

 

Nau'i na 6 (kyphosis scoliosis): Wannan wani saɓani ne mai banbanci sosai na Ehlers-Danlos. Guda 60 ne aka bayar da rahoton binciken. Bambancin yanayin kyphosis scoliosis na EDS ana nuna shi ta hanyar ci gaba na ci gaba na sciatic na scoliosis, da kuma raunuka a cikin fararen idanun (sclera) da rauni mai ƙarfi. Wannan ya samo asali ne saboda maye gurbi a cikin PLOD1.

 

Nau'in 7A da 7B (arthrocalasia): Wannan nau'in EDS an ƙaddara shi ne ta hanyar haɗin haɗin hannu da raguwa (subluxations) na duka kwatangwalo a lokacin haihuwa - amma tuni aka canza mizanin binciken. Wannan nau'in ba kasafai ake samun irin sa ba kuma rahotanni 30 ne kawai aka ruwaito. Ana ɗaukarsa mai tsananin tsanani fiye da nau'in 3 (bambancin hypermobility).

 

Rashin rikice-rikice: Shin Ehler-Danlos na iya zama haɗari ko mai mutuwa?

Ee, Ehlers-Danlos na iya zama mai haɗari da haɗari. Musamman nau'in 4 EDS ana ɗaukarsa a matsayin mai mutuƙar bambance-bambancen - wannan saboda yana shafar tsarin jijiyoyin jini tare da rauni a cikin jijiyoyin jini da na jijiyoyin jini, wanda hakan kuma kan iya haifar da hawaye a cikin aorta (babban jijiyoyin jini) da sauran jini. Sauran bambance-bambancen karatu da ba sa shafar jijiyoyin jijiyoyin na iya samun cikakkiyar matsakaiciyar rayuwar rayuwa. Sauran rikitarwa na iya zama haɗuwa daga wuri da farkon ci gaban osteoarthritis.





 

Ganewar jini: Yaya ake yin binciken lafiyar Ehlers-Danlos?

Ciwon ganewar cutar Ehlers-Danlos an gano shi ta hanyar ɗaukar tarihin / tarihin likita, binciken asibiti kuma an ƙaddara shi ta hanyar gwajin kwayar halitta da gwajin gwajin biopsy na fata. Rashin fahimta na yau da kullun na iya zama cututtukan gajiya na kullum, ME da hypochondriasis.

 

Jiyya: Yaya ake kula da Ehlers-Danlos?

Babu magani ga EDS. Jiyya da aka bayar za ta kasance alama ce kawai mai sauƙaƙa, inganta-aiki da kuma mai da hankali kan ginawa kusa da aikin da ya dace ga wanda abin ya shafa. Saboda suna tare da EDS sau da yawa suna da kyakkyawar ma'amala na raɗaɗi, yawanci suna neman magani na jiki na tsokoki, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Wasu jiyya gama gari da aka yi amfani da su na iya zama:

  • Acupuncture: Don samar da wata alama ta sauƙi da raunin tsoka da ƙuntatawa na rarrabuwa
  • Kwarewa a jiki: Saboda horo iri biyu, da gyaran jiki da tiyata ta jiki
  • Abincin: Abincin da ya dace na iya magance kumburi da wadatar fata da gyara tsoka
  • Massage da aiki na tsoka: Muscle da ciwon haɗin gwiwa babbar matsala ce a cikin waɗanda EDS ta shafa
  • Hadin gwiwar haɗin gwiwa: Hadin gwiwa yana da mahimmanci kuma magani na musamman zai iya sauƙaƙa zafin gwiwa
  • Gidan wanka mai zafi: Horon Pool ya dace da waɗanda ke da EDS

 

Hanyar tiyata: Operation Ehlers-Danlos

Sakamakon cutar ta hanyar haɗin gwiwa da rashin haɗin gwiwa, wannan rukunin yana da damar mafi girman damar da zazzabi ta haifar kuma wanda dole ne a sarrafa shi lokaci-lokaci. Misali. kafada rashin jituwa. Yin tiyata a kan waɗanda wannan cutar ta haɗu ta buƙaci shirye-shirye daban-daban da kuma abubuwan da suka dace bayan aikin saboda lokaci na murmurewa mai tsawo.

 





PAGE KYAUTA: - Wannan yakamata ku sani game da FIBROMYALGI

ciwon wuya da ciwon kai - ciwon kai

 

 

Alamar Youtube kadan- 'Yanci ku bi Vondt.net a Youtube

facebook tambari karami- 'Yanci ku bi Vondt.net a FACEBOOK

 

Shin kuna son labarin mu? Barin darajar tauraro

1 amsa

Bar amsa

Kuna son shiga cikin tattaunawar?
Jin kyauta don bayar da gudummawa!

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen tilas da alama *