Jin zafi a cikin yatsunsu

5/5 (11)

An sabunta ta ƙarshe 21/02/2024 ta Dakunan shan magani - Kiwon Lafiyar Jama'a

Harkokin waje na Parkinson

Jin zafi a cikin yatsu (babban jagora)

Ciwon hannaye da zafi a cikin yatsu na iya tsoma baki cikin ayyukan yau da kullun. Ƙunƙarar da zafi a cikin yatsun hannu na iya yin wuya a buɗe murfin jam da yin ayyukan gida na yau da kullum. A tsawon lokaci, yana iya haifar da gazawar iya aiki.

Hannun mu da yatsu suna cikin muhimman kayan aikin mu. Don haka sanin cewa waɗannan kayan aikin na iya, ban da na zahiri, kuma su zama ƙwaƙƙwaran tunani. Akwai dalilai da yawa da bincike wanda zai iya haifar da rashin aiki da ciwo a cikin yatsunsu. Wasu daga cikin abubuwan da aka fi sani sun haɗa da wuce gona da iri, raunuka, osteoarthritis, rheumatism da ciwon ramin carpal.

- Yawancin mutane na iya ingantawa sosai tare da 'sauki matakai'

Dole ne mu ba da uzuri game da lafazin da aka yi a wurin, amma ya kasance mai ban sha'awa. Amma a zahiri shine lamarin cewa yawancin marasa lafiya da ke fama da ciwo a cikin hannaye da yatsunsu suna amsawa sosai ga kulawar ra'ayin mazan jiya da horar da gyare-gyare. Wani bangare na mabuɗin don samun ci gaban aiki yana cikin cikakken bincike - inda, a tsakanin sauran abubuwa, zaku taswira waɗanda tsokoki ba su da ƙarfi da rauni. Sannan, kuna aiki da gangan tare da takamaiman motsa jiki na gyarawa da jiyya ta jiki. Ƙarshen ya haɗa da haɗin haɗin gwiwa da fasaha na muscular don mayar da motsi na yau da kullum da kuma rushe nama mai lalacewa. Nasu matakan kamar amfani palmrest da horo tare da mai horar da hannu da yatsa yana da matukar dacewa.

“An rubuta labarin ne tare da haɗin gwiwar, kuma ma’aikatan lafiya masu izini na jama’a sun duba ingancinta. Wannan ya haɗa da duka likitocin likitancin jiki da chiropractors a Ciwon Asibitocin Lafiyar Jama'a (duba bayanin asibiti a nan). Kullum muna ba da shawarar cewa ma'aikatan kiwon lafiya masu ilimi su tantance zafin ku."

tips: Gungura ƙasa zuwa ƙarshen labarin don ganin bidiyo tare da motsa jiki masu kyau don hannaye.

Alamun ciwo a cikin yatsunsu

Ciwo ya zo da nau'o'i da nau'i daban-daban. Yadda majiyyaci ya bayyana waɗannan zai iya taimakawa wajen ba likitan bayanai masu amfani game da abin da ke haifar da alamun. Daga cikin wasu abubuwa, an saba jin wadannan maganganu:

  • "Na gaji da yatsana suna kasala!"
  • "Kamar yatsanku suna wuta"
  • "Yatsu suna barci da daddare"
  • "Sau da yawa nakan sami ciwon yatsana"
  • "Yatsana ya kulle yana dannawa"
  • "Yatsuna suna rawa da qaishi"

Kuma waɗannan kaɗan ne kawai (eh, mun sani) na misalan da aka saba ji daga marasa lafiya. A lokacin shawarwarin farko, yawanci kuna fara shiga cikin tarihin ɗaukar hoto, inda mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali, a tsakanin sauran abubuwa, yana tambaya idan zaku iya kwatanta ciwon ku da alamun ku. Sa'an nan, bisa ga bayanin da ya fito, za a gudanar da jarrabawar aiki.

Binciken ciwo a cikin yatsunsu

Don yin ganewar asali, likitan zai gudanar da gwaje-gwaje daban-daban. Wannan na iya haɗawa da gwajin:

  • Haɗin yatsa
  • Motsin hannu
  • Aikin tsoka
  • Tashin jijiyoyin jijiya (don bincika abin da ke damun jijiya)
  • Gwajin jijiya

Bugu da ƙari, ana iya yin takamaiman gwaje-gwajen kasusuwa (nau'ikan ayyuka) waɗanda ke neman alamun wasu cututtuka. Misali a nan na iya zama Gwajin Tinel wanda shine jarrabawar da ke taimakawa wajen tantance ko akwai alamun cututtukan tunnel na carpal.

Asibitoci masu zafi: Tuntube mu

Namu sassan asibiti a Vondtklikkene (danna ta don cikakken bayyani na asibitocinmu), ciki har da Oslo (Lambert kujeruda Akershus (Sautin Eidsvoll og Dannye itace), yana da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru a cikin bincike, jiyya da gyara jin zafi a cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Yatsu tuntube mu idan kuna son taimako daga masu ilimin hanyoyin kwantar da hankali na jama'a tare da gwaninta a waɗannan fagagen.

Dalili: Me yasa nake jin zafi a yatsuna?

Kamar yadda aka ambata a baya, akwai dalilai da yawa da kuma gano cutar da za su iya sa yatsun mu su ji rauni. Anan mun lissafo wasu daga cikinsu:

  • Osteoarthritis na haɗin gwiwar yatsa
  • DeQuervains tenosynovite
  • Hannun osteoarthritis
  • Carpal rami ciwo
  • Taurin haɗin gwiwa
  • Rashin daidaituwar tsoka
  • Neck hernia (lalacewar diski a wuyansa)
  • Raynaud ta ciwo
  • Ciwon da aka ambata daga tsokoki
  • Rheumatic amosanin gabbai
  • rheumatism
  • Sawa da tsagewa suna canzawa
  • Yatsa mai tayar da hankali

Har ila yau, yana yiwuwa a sami alamun cututtuka da yawa lokaci guda. Idan haka ne mukan kira shi hade ciwon yatsa. Waɗannan su ne irin abubuwan da likitan zai taimaka maka gano.

- Binciken hoto don jin zafi a cikin yatsunsu

Da farko dai, yana da mahimmanci a bayyana cewa za a yi la'akari da yin nuni ga hoton bincike a matsayin magani. Wannan yana nufin cewa an yi imanin cewa hotunan za su haifar da canje-canje a cikin jiyya ko gyarawa. Alamar yin amfani da MRI na iya zama idan akwai wasu zato na musamman na ciwon ramin carpal ko binciken rheumatic. Dukansu likitoci da chiropractors suna da haƙƙin yin amfani da hoto don ganowa.

Maganin ciwon hannu da zafi a cikin yatsu

Masu ilimin likitancin mu da chiropractors suna amfani da ingantaccen rubuce-rubuce da dabarun jiyya na tushen shaida. Baya ga wannan ana haɗa shi tare da takamaiman motsa jiki na gyarawa. Misalan dabarun jiyya sun haɗa da:

  • Physiotherapy
  • Laser Mafia
  • hadin gwiwa janyo ra'ayoyin
  • Dabarun tausa
  • Harkokin chiropractic na zamani
  • Trigger batu far
  • Shockwave Mafia
  • Busassun busassun busassun allura (acupuncture na intramuscular)

A nan yana da daraja a ambaci cewa maganin chiropractic, wanda ya haɗa da aikin tsoka da haɗin gwiwa (na wuyan hannu da gwiwar hannu), yana da tasiri mai tasiri a cikin ciwo na tunnel carpal. Nazarin bincike na iya nuna sakamako mai kyau na bayyanar cututtuka, amma kuma inganta aikin jijiya da kuma inganta yanayin fata (ji).¹ Likitocin mu kuma suna haɗuwa da busassun busassun busassun idan ya dace. Irin wannan magani yana da tasiri a rubuce akan, a tsakanin sauran abubuwa, yatsa mai yatsa (ƙarar ƙarfin hannu, jin zafi da rage lalacewar nama).²

"Magungunan likitocinmu za su, bisa ga gwajin asibiti, su kafa tsarin kulawa da aka dace wanda ya ƙunshi duka dabarun jiyya da kuma motsa jiki na gyarawa."

Matakan kai da taimakon kai akan ciwon yatsu

Akwai samfura da yawa masu wayo da kyau waɗanda zasu iya taimaka muku idan kuna jin zafi a hannunku da yatsunsu. Wasu ma'auni na kai suna da takamaiman bisa ga wasu ƙididdiga, wasu kuma sun fi kowa. A ƙasa za mu shiga uku daga cikin matakan taimakon kai da likitocin mu sukan bayar da shawarar ga matsalolin hannu da yatsunsu. Duk hanyoyin haɗin kai da shawarar matakan kai suna buɗewa a cikin sabuwar taga mai lilo.

Nasihu 1: Safofin hannu na matsawa (yana motsa wurare dabam dabam)

Za mu fara da shawarar da mafi yawan mutane za su iya amfana da su. Wato amfani da matsa safofin hannu. Irin waɗannan safofin hannu suna haɓaka haɓakar wurare dabam dabam, haɓaka haɓaka kuma suna ba da tallafi mai kyau ga hannaye. Popular tare da rheumatism da mutanen da ke da osteoarthritis. Danna hoton ko ta don karanta ƙarin game da tasiri mai kyau.

 

Nasihu 2: Taimakon wuyan hannu Orthopedic

Ana amfani da goyan bayan wuyan hannu na Orthopedic don sauƙaƙawa da kare wuri mai yawa. Wannan yana ba da kwanciyar hankali mai kyau ga wuyan hannu, hannu da sassa na gaba. Ta hanyar yin barci tare da shi, an ajiye wuyan hannu a daidai matsayi - kuma yana taimakawa wajen warkar da sauri. Musamman mashahuri tare da ciwon rami na carpal, Dequervain's tenosynovitis, osteoarthritis da tendinitis a wuyan hannu. Latsa ta ko a hoto don ƙarin karantawa game da shi.

 

Nasihu 3: Horo da mai horar da hannu da yatsa

Mutane da yawa sun saba da masu horar da riko. Amma kaɗan sun san cewa sau da yawa muna da rashin daidaituwar tsoka a hannunmu - kuma horarwa ta wata hanya tana da mahimmanci. Yana nan wannan mai horar da hannu da yatsa ya shigo cikin nasa. Mutane da yawa suna amfani da waɗannan don dawo da ƙarfi a cikin tsokoki waɗanda ke lanƙwasa yatsunsu a baya. Kara karantawa ta hanyar mahaɗin ta ko sama.

Motsa jiki da horo akan zafi a cikin yatsunsu

Yanzu kun sami ɗan fahimta game da yuwuwar da ake samu a cikin bincike, jiyya da gyaran hannaye da yatsu masu raɗaɗi. Don haka muna fatan zai iya motsa ku don magance cututtukan ku da gaske. Ayyukan gyaran da kuka karɓa za a keɓance su da takamaiman matsalar ku. Amma akwai kuma ƙarin motsa jiki na gaba ɗaya waɗanda za ku iya farawa da su. Bidiyon da ke ƙasa ya nuna chiropractor Alexander Andorff shirin horo don hannaye da yatsunsu.

VIDEO: 7 motsa jiki na maganin osteoarthritis a hannu

Jin kyauta don biyan kuɗi kyauta tashar mu ta youtube. A can za ku sami, a tsakanin wasu abubuwa, shirye-shiryen horo da yawa da bidiyon jiyya.

Dakunan shan magani: Zaɓinku don maganin zamani

Ma'aikatan likitancinmu da sassan asibitin ko da yaushe suna nufin kasancewa cikin fitattun mutane a cikin bincike, jiyya da gyaran ciwo da raunuka a cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Ta danna maɓallin da ke ƙasa, zaku iya ganin bayyani na asibitocinmu - gami da a Oslo (gami da Lambert kujeruda Akershus (Dannye itace og Sautin Eidsvoll). Jin kyauta don tuntuɓar mu idan kuna da wasu tambayoyi ko kuna mamakin wani abu.

 

Mataki na ashirin da: Jin zafi a cikin yatsunsu

Rubuta: Masu ba da izini na chiropractors da likitocin motsa jiki a Vondtklinikkene

Binciken gaskiya: Labaran mu koyaushe suna dogara ne akan tushe masu mahimmanci, nazarin bincike da mujallu na bincike - irin su PubMed da Laburaren Cochrane. Da fatan za a tuntuɓe mu idan kun ga wasu kurakurai ko kuna da sharhi.

Tunani da tushe

  1. Davis PT, Hulbert JR, Kassak KM, Meyer JJ. Ingancin kwantar da hankali na likitancin mazan jiya da jiyya na chiropractic don cututtukan rami na carpal: gwaji na asibiti. J Manipulative Physiol Ther. 1998;21(5):317-326.
  2. Azizian et al, 2019. J Phys Ther Sci. 2019 Afrilu; 31 (4): 295-298. Tasirin buƙatun buƙatun busassun a kan gine-ginen tendon-puley, zafi da aikin hannu a cikin marasa lafiya tare da yatsa mai faɗakarwa: nazarin gwaji na bazuwar.

Shin kuna son labarin mu? Barin darajar tauraro

0 amsoshin

Bar amsa

Kuna son shiga cikin tattaunawar?
Jin kyauta don bayar da gudummawa!

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen tilas da alama *