Abubuwan ɗaukar nauyin tsoka na Suboccipitalis - Hoton Wikimedia

Motsa jiki don hanawa da kuma hana ciwon makogwaro

 

Babu wani girke-girke na sihiri don abubuwan da suka dace don ciwon wuya, amma akwai wasu motsa jiki waɗanda aka yi imanin sun fi wasu amfani yayin da ya shafi hanawa da hana ciwon wuya.

 


Motsa jiki tare da saka na iya zama kyakkyawan farawa. Wannan kuma yana taimakawa wajen haɓaka ingantaccen babba da kafada, wanda hakan yana da mahimmanci don sauƙaƙe wuya - bayan duk, shine baya da kafaɗa na sama wanda ke samar da 'tushe' don wuya. Ka'idar ita ce cewa kwanciyar hankali mai kyau yana taimakawa ga daidaitaccen matsayi kuma don haka yana tabbatar da kyakkyawan aiki a cikin wuya - saboda haka ƙananan ciwo a wuyansa.

 

Darasi kafada:

  • Tsayayyen kafada - juyawa cikin ciki: Haɗa na roba zuwa cibiya mai tsawo. Tsaya tare da na roba a hannu ɗaya da gefe a kan bangon haƙarƙarin. Samun kusurwa kusan digiri 90 a cikin gwiwan hannu ka bari goshin ya nuna daga jikin. Juya a cikin haɗin gwiwa kafada har sai kafada ta kasance kusa da ciki. An riƙe gwiwar hannu a kan jiki yayin motsa jiki.
Motsa Hanya - Juyawar ciki

Motsa kafada - Juyawa ciki

 

  • Tsayayyen kafada - juyawa: Haɗa na roba a tsayin cibiya. Tsaya tare da roba a hannu ɗaya kuma tare da gefen bangon haƙarƙarin. Samun kusurwa kusan 90 a gwiwar hannu ka bar gaban goshi ya nuna daga jiki. Juya waje a hadin kafada har zuwa inda zaka iya. A riƙe gwiwar hannu kusa da jiki yayin aikin.
Motsa Hanya - Juyawar waje

Motsa Hanya - Juyawa Na waje

 

  • Tsayawa a gaban ci gaba: Haɗa tsakiyar saƙa a ƙarƙashin ƙafafunku. Tsaya tare da hannuwanku ƙasa tare da gefe da riƙe a kowane hannu. Juya hannayen ku. Iseaga hannayenku sama da ƙasa har sai sun kasance ƙasa da tsayin fuska.
Motsa Jiki - Gashi gaban

Darasi na Hanya - Dagawar Gaba

 

  • Tsayawa a jirgi: Haɗa roba zuwa bangon haƙarƙarin. Tsaya tare da kafafu masu shimfiɗa, hannun a kowane hannu da fuska zuwa bangon haƙarƙarin. Cire hannayenka kai tsaye daga jikin ka ka cire abubuwan hannun zuwa ciki. Yakamata yasan cewa an lanƙwasa kafada zuwa juna.
Motsa Hanya - Tsaya akan Layi

Motsa kafada - Tsayawa a jirgin ruwa

 

  • Tsayayyen hannu a ciki: Haɗa saƙa a saman bangon haƙarƙarin. Tsaya tare da hannuwan hannu a hannu ɗaya da gefe a kan bangon haƙarƙarin. Rike hannu kai tsaye daga jikin kuma ja da rike zuwa ƙasa da zuwa hip.
Motsa Hanya - Dakatar da hannu zuwa ƙasa

Motsa kafada - Tsayawa a hannu daya kasa-kasa

 

  • Tsaye tashe: Haɗa tsakiyar saƙa a ƙarƙashin ƙafafunku. Tsaya tare da hannuwanku ƙasa tare da gefe da riƙe a kowane hannu. Juya hannayenku zuwa gare ku. Theaga hannayen a gefe zuwa sama har sai sun kasance a kwance.
Motsa Hanya - Tsaya

Motsa kafada - Tsayawa a tsaye

- Dukkanin motsa jiki ana yinsu tare da 3 saita x 10-12 maimaitawa. Sau 3-4 a mako (Sau 4-5 idan zaka iya). Idan baku da yawa, zaku iya ɗaukar gwargwadon iyawa.

 

 

Kasance da aiki

Baya ga takamaiman aikin motsa jiki, ana bada shawara ga Yi tafiya a cikin mawuyacin ƙasa (gandun daji da filayen) tare da ko ba tare da hadarurruka ba (al'ada tafiya lokatai). Ya kamata a kiyaye tsawon lokacin tafiye-tafiyen a irin wannan matakin da ba ya haifar da zafi. Wadanne ayyukan ne suka fi dacewa bambanta da ɗan mutum ɗaya, koyaya yin iyo og motsa jiki mai giciye su ne mafi kyawun hanyoyin horo don wanda ke da matsalar wuya.

 

Horar mai zurfin sassauya wuyan wuyan wuyansa

DNF, ko masu lankwasa wuyan wuyansa, suna da mahimmanci idan ya zo ga aikin wuya - an gano cewa tare da rauni ko rashin aiki a cikin waɗannan, mutum na iya zama mai saurin fuskantar ciwon wuya. Kwararren likita zai duba idan kuna da rauni a cikin waɗannan ta amfani da gwajin asibiti da ake kira gwajin Jull - lokacin girgizawa a cikin sakan 10 za a yi la'akari da cewa ba ku da ƙarfi a cikin wuyan wuyanku.

 

Tuntube mu a mu 'tambaya - sami amsoshi'shafi ko shafin facebook idan kuna son a aiko da irin wadannan atisayen - to zamuyi irin wannan shirin motsa jiki idan bukatar tana nan.

0 amsoshin

Bar amsa

Kuna son shiga cikin tattaunawar?
Jin kyauta don bayar da gudummawa!

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen tilas da alama *