Fibromyalgia da ji na tsakiya

5/5 (6)

An sabunta ta ƙarshe 28/02/2024 ta Dakunan shan magani - Kiwon Lafiyar Jama'a

Fibromyalgia da farfadowa na tsakiya: Tsarin da ke bayan ciwo

Ana ɗaukar hankalin tsakiya a matsayin ɗaya daga cikin manyan hanyoyin da ke bayan fibromyalgia zafi.

Amma menene fahimtar tsakiya? To, a nan yana taimakawa wajen karya kalmomin kaɗan. Central yana nufin tsarin juyayi na tsakiya - watau kwakwalwa da jijiyoyi a cikin kashin baya. Wannan bangare na jijiyoyi ne ke fassarawa da amsa abubuwan motsa jiki daga wasu sassan jiki. Hankali shine canji a hankali a yadda jiki ke amsa wasu abubuwan kara kuzari ko abubuwa. Wani lokaci kuma ana kiran shi ciwon jin zafi.

- Fibromyalgia yana da alaƙa da tsarin juyayi na tsakiya

Fibromyalgia wani ciwo ne na ciwo mai tsanani wanda za'a iya bayyana shi a matsayin duka na jiki da rheumatological. Daga cikin wasu abubuwa, binciken ya nuna cewa ganewar asali yana haifar da ciwo mai yawa a hade tare da wasu alamun cututtuka (1). A cikin binciken da muke dangantawa anan, an ayyana shi a matsayin ciwon ji na tsakiya. A wasu kalmomi, sun yi imanin cewa fibromyalgia wani ciwo ne mai zafi wanda yawan aiki a cikin tsarin kulawa na tsakiya ya haifar da kurakurai a cikin hanyoyin fassarar zafi (wanda ya karu).

Menene Tsarin Jijiya ta Tsakiya?

Tsarin juyayi na tsakiya shine sashin tsarin jin tsoro wanda ke nufin kwakwalwa da kashin baya. Ya bambanta da tsarin juyayi na gefe wanda ya ƙunshi jijiyoyi a waje da waɗannan wuraren - kamar rassan da ke kara fitowa cikin hannaye da kafafu. Tsarin juyayi na tsakiya shine tsarin kula da jiki don karɓa da aikawa da bayanai. Kwakwalwa tana sarrafa yawancin ayyukan jiki - kamar motsi, tunani, aikin magana, sani da tunani. Ban da wannan, tana da iko kan gani, ji, ji, ji, dandano da wari. Gaskiyar ita ce, mutum zai iya la'akari da kashin baya a matsayin nau'in 'tsawo' na kwakwalwa. Gaskiyar cewa fibromyalgia yana da alaƙa da oversensitization na wannan zai iya haifar da nau'i-nau'i iri-iri da ciwo - ciki har da tasiri akan hanji da narkewa.

Muna duban tsanaki kan wayar da kan jama'a ta tsakiya

Hankali ya ƙunshi canji a hankali a yadda jikinka ke amsa wani abin kara kuzari. Kyakkyawan misali mai sauƙi na iya zama rashin lafiyan. A cikin yanayin rashin lafiyar jiki, rashin jin daɗi ne daga tsarin rigakafi wanda ke bayan alamun da kuke fuskanta. Tare da fibromyalgia da sauran cututtuka na ciwo, an yi imanin cewa tsarin juyayi na tsakiya ya zama mai karfin gaske, kuma wannan shine tushen abubuwan da ke faruwa na hypersensitivity a cikin tsokoki da tsokoki. allodynia.

Ƙaddamarwa ta tsakiya a cikin fibromyalgia don haka yana nufin cewa jiki da kwakwalwa suna ba da rahoton siginar ciwo. Wannan na iya taimakawa wajen bayyana dalilin da yasa kuma yadda ciwon ciwo ke haifar da ciwon tsoka mai yaduwa.

- A sassan mu daban-daban a Vondtklinikkene a Oslo (Lambert kujeruda Viken (Sautin Eidsvoll og Dannye itace) Likitocin mu suna da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙima, jiyya da horar da gyaran gyare-gyare don cututtukan cututtuka na ciwo na yau da kullun. Danna links ko ta don karanta ƙarin game da sassan mu.

Allodynia da hyperalgesia: Lokacin da tabawa yana da zafi

Masu karɓar jijiya a cikin fata suna aika sigina zuwa tsarin juyayi na tsakiya lokacin da aka taɓa su. Lokacin da aka taɓa shi da sauƙi, ƙwaƙwalwa ya kamata ya fassara wannan a matsayin abubuwan motsa jiki waɗanda ba su da zafi, amma wannan ba koyaushe haka yake ba. A cikin abin da ake kira flare-ups, watau munanan lokuta ga marasa lafiya na fibromyalgia, ko da irin wannan taɓawar haske na iya zama mai zafi. Ana kiran wannan allodynia kuma ya dace - kun zato - zuwa wayewar tsakiya.

Allodynia don haka yana nufin cewa siginar jijiya ba a fahimta ba kuma an ba da rahoto ga tsarin kulawa na tsakiya. Sakamakon zai iya zama cewa ana ba da rahoton taɓa haske a matsayin mai zafi - ko da ba haka ba ne. Irin waɗannan lokuta suna faruwa akai-akai a lokacin mummunan lokaci tare da yawan damuwa da sauran nau'i (flare-ups). Allodynia shine mafi girman sigar hyperalgesia - wanne daga cikin na ƙarshe yana nufin cewa ana ƙara siginar zafi zuwa nau'i daban-daban.

- Fibromyalgia yana da alaƙa da tashin hankali na episodic da remission

A nan yana da matukar muhimmanci a nuna cewa irin waɗannan abubuwan na iya bambanta daga mutum zuwa mutum. Fibromyalgia sau da yawa yana wucewa ta lokaci tare da ƙarin alamun bayyanar cututtuka da zafi - wanda ake kira flare-ups. Amma, an yi sa'a, akwai kuma lokuta na ƙananan ciwo da bayyanar cututtuka (lokacin gafara). Irin waɗannan sauye-sauyen yanayi kuma suna bayyana dalilin da yasa taɓa haske na iya zama mai zafi a wasu lokuta.

Abin farin ciki, akwai taimako da ake samu don sarrafa ciwo ta hanya mafi kyau. A cikin ciwo na ciwo mai tsanani, akwai shakka zafi - a cikin nau'i na ciwon tsoka da kuma sau da yawa haɗin gwiwa. Nemi taimako don duka kima, jiyya da kuma gyara ciwon tsokoki da taurin haɗin gwiwa. Likitan likitanci kuma zai iya taimaka muku gano abin da motsa jiki na gyarawa da matakan kai ya fi dacewa a gare ku. Dukansu maganin ƙwayar cuta da daidaitawar haɗin gwiwa na iya taimakawa wajen rage tashin hankali da zafi.

Menene dalilin fahimtar tsakiya a cikin marasa lafiya na fibro?

Babu wanda yayi tambaya cewa fibromyalgia shine hadaddun da ciwo mai zafi. Hankali na tsakiya shine saboda canje-canje na jiki a cikin tsarin jin tsoro. Misali, wannan tabawa da zafi ana fassara su daban / kurakurai a cikin kwakwalwa. Koyaya, masu bincike ba su da cikakken tabbacin yadda waɗannan canje-canjen ke faruwa. An gani, duk da haka, cewa a mafi yawan lokuta sauye-sauyen sun bayyana suna da alaƙa da wani lamari na musamman, rauni, yanayin rashin lafiya, kamuwa da cuta ko damuwa na tunani.

Nazarin ya nuna cewa har zuwa 5-10% na wadanda ke fama da bugun jini na iya samun fahimtar tsakiya a sassan jiki bayan raunin da ya faru (2). An kuma ga abin da ya fi girma a tsakanin mutane bayan raunin kashin baya da kuma wadanda ke da sclerosis (MS). Amma kuma an san cewa wayewar kai ta tsakiya tana faruwa a cikin mutane ba tare da irin wannan rauni ko rauni ba - kuma a nan ana hasashe, a tsakanin sauran abubuwa, ko akwai wasu dalilai na kwayoyin halitta da na epigenetic a wasa. Bincike ya kuma nuna cewa rashin ingancin barci da rashin barci - abubuwa biyu da sukan shafi marasa lafiya na fibromyalgia - suna da alaƙa da fahimtar juna.

Yanayi da bincike-bincike masu alaƙa da wayewar tsakiya

ciwon ciki

Yayin da ake samun ƙarin bincike a cikin filin, an ga haɗin haɗin kai tare da bincike da yawa. Daga cikin wasu abubuwa, an yi imani da cewa hankali yana bayyana raɗaɗin da ke tattare da yawancin cututtuka na musculoskeletal na kullum. Daga cikin wasu abubuwa, wannan ya haɗa da hanyoyin da aka gani, alal misali:

  • Fibromyalgia
  • Ciwon Hanji mai Irritable (IBS)
  • Ciwon Gaji na Jiki (CFS)
  • Migraine da ciwon kai na kullum
  • Tsananin muƙamuƙi na yau da kullun
  • Lumbago na yau da kullun
  • Ciwon wuya
  • Pelvic ciwo
  • Ƙunƙarar wuya
  • Ciwon bayan rauni
  • Ciwon tabo (bayan tiyata misali)
  • Rheumatic amosanin gabbai
  • amosanin gabbai
  • endometriosis

Kamar yadda muke gani daga lissafin da ke sama, ƙarin bincike kan wannan batu yana da matuƙar mahimmanci. Wataƙila za a iya amfani da ƙarin fahimtar ƙarshe don haɓaka zamani, sabbin bincike da hanyoyin magani? Aƙalla muna fatan haka, amma a halin yanzu babban abin da aka fi mayar da hankali shi ne kan matakan rigakafi da rage alamun da ke aiki.

Jiyya da matakan kai don jin zafi

(Hoto: Maganin tashin hankali na tsoka da taurin haɗin gwiwa tsakanin ruwan kafada)

Mummuna kuma mafi yawan lokuta na alamomi tsakanin marasa lafiya na fibromyalgia ana kiran su flare-ups. Wadannan galibi su ne sanadin abin da muke kira triggers - wato haddasa haddasawa. A cikin labarin da aka haɗa zuwa ta Shin muna magana ne game da abubuwa guda bakwai na yau da kullun (hanyar haɗin yana buɗewa a cikin sabon taga mai karatu don ku iya gama karanta labarin anan). Mun san cewa halayen damuwa (na jiki, tunani da sinadarai) ne ke haifar da irin wannan mummunan lokaci. Hakanan an san cewa matakan rage damuwa na iya samun rigakafi, amma kuma tasirin sanyaya rai.

- Jiyya na jiki yana da tasiri a rubuce

Hanyoyin jiyya waɗanda zasu iya taimakawa sun haɗa da fasahar jiyya ta jiki kamar aikin tsoka, ƙaddamar da haɗin gwiwa na al'ada, maganin laser, traction da intramuscular acupuncture. Manufar jiyya ita ce rage alamun zafi, rage tashin hankali na tsoka, haɓaka ingantattun wurare dabam dabam da inganta motsi. Musamman Laser far - wanda aka yi a duk sassan Dakunan shan magani - ya nuna sakamako mai kyau ga marasa lafiya na fibromyalgia. Ana yin maganin ne ta hanyar chiropractor na zamani da / ko likitan physiotherapist.

Nazarin nazari na yau da kullum wanda ya ƙunshi nazarin 9 da marasa lafiya na fibromyalgia na 325 sun kammala cewa maganin laser yana da lafiya da tasiri ga fibromyalgia (3). Daga cikin wasu abubuwa, an gani, idan aka kwatanta da waɗanda kawai suka yi motsa jiki, cewa lokacin da aka hade tare da maganin laser, an sami raguwa mai yawa na ciwo, raguwa a cikin abubuwan da ke haifar da gajiya da rashin gajiya. A cikin tsarin bincike, irin wannan binciken na yau da kullun shine mafi ƙarfi nau'in bincike - wanda ke jaddada mahimmancin waɗannan sakamakon. Bisa ga Dokokin Kariya na Radiation, likita kawai, likitan ilimin lissafi da chiropractor an yarda su yi amfani da irin wannan nau'in laser (class 3B).

- Sauran ingantattun matakan kai

Bugu da ƙari ga jiyya na jiki, yana da mahimmanci don nemo ma'auni mai kyau na kai wanda ke aiki da shakatawa a gare ku. Anan akwai zaɓin ɗaiɗaiku da sakamako, don haka dole ne ku gwada ku nemo ma'auni masu dacewa da kanku. Ga jerin matakan da muke ba da shawarar gwadawa:

1. Daily free lokaci on acupressure mat (massage point mat tare da rakiyar matashin wuyansa) ko amfani da jawo aya bukukuwa (kara karantawa game da su ta hanyar haɗin yanar gizon nan - yana buɗewa a cikin sabuwar taga)

(HOTO: Tabarmar acupressure tare da matashin wuyansa)

Game da wannan tip, mun sami tambayoyi da yawa daga masu sha'awar sha'awar game da tsawon lokacin da ya kamata su tsaya a kan tabarmar acupressure. Wannan na zahiri ne, amma tare da tabarmar da muka haɗa zuwa sama, yawanci muna ba da shawarar tsakanin mintuna 15 zuwa 40. Jin kyauta don haɗa shi tare da horarwa a cikin zurfin numfashi da sanin dabarun numfashi daidai.

2. Horo a cikin tafkin ruwan zafi

Tuntuɓi ƙungiyar rheumatology na gida don gano ko akwai wasu darussan rukuni na yau da kullun kusa da ku.

3. Yoga da motsa jiki (duba bidiyon da ke ƙasa)

A cikin bidiyon da ke ƙasa ya nuna chiropractor Alexander Andorff saka Lambertseter Chiropractor Cibiyar da Physiotherapy ɓullo da motsa jiki na musamman don masu ilimin rheumatologists. Ka tuna don daidaita motsa jiki zuwa tarihin likitan ku da tsarin yau da kullun. Tashar mu ta Youtube ma tana da shirye-shiryen horarwa masu kyau fiye da wannan idan kun ga wannan yana da wahala sosai.

4. Yi tafiya ta yau da kullun

Daidaita tsayi da tsawon lokaci dangane da tarihin cutar kansa da tsarin yau da kullun.

Ku ciyar lokaci akan abubuwan sha'awa da kuke shakata da

Idan muna son abin da muke yi, zai zama da sauƙi mu kasance da ayyuka masu kyau.

Taswirar mummunan tasiri - kuma kuyi ƙoƙarin kawar da su

Kada ka bari mugayen ƙarfi su lalata rayuwarka ta yau da kullun.

Ayyukan motsa jiki waɗanda zasu iya taimakawa tare da rashin jin daɗi da shakatawa

A cikin bidiyon da ke ƙasa za ku iya ganin shirin motsi wanda babban manufarsa shine motsa haɗin gwiwa da kuma samar da shakatawa na tsoka. An shirya shirin ta hanyar chiropractor Alexander Andorff (jin dadin bin shafin sa na Facebook) ta Lambertseter Chiropractor Cibiyar da Physiotherapy a Oslo. Ana iya yin shi kullum.

VIDEO: 5 motsa jiki motsa jiki ga marasa lafiya fibromyalgia

Kasance tare da danginmu! Kuyi subscribing kyauta zuwa tasharmu ta Youtube anan (mahaɗi yana buɗewa a cikin sabuwar taga)

"Haɗa da da'irar abokanmu ta hanyar bin mu akan kafofin watsa labarun da biyan kuɗi zuwa tasharmu ta YouTube! Sannan kuna samun damar yin amfani da bidiyoyi na mako-mako, abubuwan yau da kullun akan Facebook, shirye-shiryen horar da ƙwararru da ilimi kyauta daga kwararrun masana kiwon lafiya masu izini. Tare mun fi karfi!"

Kasance tare da ƙungiyar tallafi kuma ku biyo mu akan kafofin watsa labarun

Jin kyauta don shiga rukunin Facebook «Rheumatism da Ciwon Mara - Norway: Bincike da labarai» (latsa nan) don sabon sabuntawa game da bincike da rubuce-rubuce na jarida game da rheumatic da cuta mai raunin jiki. Anan, membobin kuma za su iya samun taimako da tallafi - a kowane sa'o'i na yini - ta hanyar musayar gogewarsu da shawarwari. In ba haka ba, muna matukar godiya idan kuna son ku biyo mu Facebook page og Channel namu na Youtube - kuma ku tuna cewa muna godiya da sharhi, rabawa da likes.

Da fatan za a raba don yada ilimi kuma ku tallafa wa marasa lafiya marasa ganuwa

Muna matukar roƙon ka da ka raba wannan labarin a cikin kafofin watsa labarun ko ta hanyar yanar gizon ka (don Allah a haɗa kai tsaye zuwa labarin). Hakanan muna musayar haɗi tare da shafukan yanar gizo masu dacewa (tuntuɓar mu akan Facebook idan kuna son musanya hanyar haɗi tare da gidan yanar gizon ku). Fahimta, ilimin gaba ɗaya da haɓaka haɓaka sune matakai na farko zuwa ingantacciyar rayuwar yau da kullun ga waɗanda ke fama da cututtukan ciwo mai tsanani.

Tare da fatan kuna lafiya a gare ku da naku,

Dakunan shan magani - Kiwon Lafiyar Jama'a

Danna nan don gani bayyani na asibitocinmu. Ka tuna cewa asibitocin mu na zamani suna farin cikin taimaka maka da cututtukan da ke cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa.

Kafofin da bincike

1. Boomershine et al, 2015. Fibromyalgia: Ƙwararren Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru. Curr Rheumatol Rev. 2015; 11 (2): 131-45.

2. Finnerup et al, 2009. Ciwon baya na tsakiya na tsakiya: halaye na asibiti, pathophysiology, da gudanarwa. Lancet Neurol. 2009 Satumba; 8 (9): 857-68.

Shin kuna son labarin mu? Barin darajar tauraro