Wuyan hannu: Motsa jiki da horo

Wuyan hannu: Motsa jiki da horo

Jagora tare da motsa jiki akan wuyan hannu. Anan, likitocin mu suna yin horo na shawarwari da motsa jiki don magance ciwon wuya saboda amfani da wayar hannu.

Manya da yara suna ciyar da lokaci mai yawa akan wayoyin hannu. Wannan madaidaicin nauyin wuyan wuyansa na iya, a tsawon lokaci, ya haifar da taurin kai da zafi a wuyansa. Lokacin da kake tunanin cewa duk sa'o'i a kan wayar hannu ne ke haifar da irin wannan ciwon wuyan, shi ma ana kiransa mobile wuyansa.

- Matsayin tsaye zai iya haifar da wuyan hannu

Lokacin da muke kan wayar hannu, wannan yakan ƙunshi wani matsayi na jiki, inda muke lanƙwasa wuyanmu kuma mu mai da hankali kan allon wayar da ke gabanmu. Domin abubuwan da muke kallo na iya zama masu ban sha'awa da ban sha'awa, yana da sauƙi mu manta cewa muna cikin matsayi mara kyau. Idan kuma muka jefa tarin sa'o'i na yau da kullun a cikin lissafin, yana da sauƙin fahimtar yadda wannan zai iya haifar da ciwon wuyansa.

- Ƙaƙƙarfan wuyansa yana haifar da ƙãra iri

Kan mu yayi nauyi sosai kuma yayi nauyi sosai. Lokacin da muke zaune da wuyan wuyan wuyan wuyanmu, dole ne tsokoki na wuyanmu suyi aiki tukuru don ɗaukar kanmu sama. A tsawon lokaci mai tsawo, wannan na iya haifar da kima a cikin tsokoki da kuma a wuyan wuyansa. Sakamakon zai iya zama duka zafi da wuya a wuyansa. Idan wannan ya sake maimaita kansa kowace rana, mako bayan mako, mutum kuma zai iya fuskantar lalacewa a hankali.

“Ma’aikatan lafiya masu izini na jama’a ne suka rubuta labarin kuma sun duba ingancinta. Wannan ya haɗa da duka likitocin likitancin jiki da chiropractors a Ciwon Asibitocin Lafiyar Jama'a (duba bayanin asibiti a nan). Kullum muna ba da shawarar cewa ma'aikatan kiwon lafiya masu ilimi su tantance zafin ku."

tips: Ƙarin ƙasa a cikin jagorar za ku sami shawara mai kyau game da shawarwarin motsa jiki da amfani da su kumfa yi. Hanyoyin haɗi zuwa shawarwarin samfur suna buɗewa a cikin sabuwar taga mai lilo.

Menene wuyan hannu?

An bayyana ganewar asali na wuyan hannu a matsayin rauni mai yawa ga wuyansa saboda damuwa na gefe na tsawon lokaci. Yanayin yana faruwa ne saboda matsayin kai da yake da nisa a gaba, a daidai lokacin da wuyan wuyansa. Rike wannan matsayi na jiki yana sanya damuwa akan yanayin wuyanka, ligaments, tendons da tsokoki na wuyansa. Bugu da ƙari kuma yana iya haifar da ƙara matsa lamba akan ƙananan fayafai na intervertebral na ku (fayafai masu taushi, masu ratsawa tsakanin kashin bayan ku).

Wuyan hannu: Alamun gama gari

Anan za mu yi la'akari da wasu alamun bayyanar cututtuka da ke hade da wuyan hannu. Waɗannan sun haɗa da:

  • Ciwon wuyan gida
  • Jin zafi a wuyansa da kafadu
  • Jin taurin wuya a wuyansa wanda ke iyakance motsi
  • Ƙara yawan ciwon kai
  • Ƙara yawan tashin hankali

Idan babu aiki da canji, nauyin da ke tsaye zai haifar da tsokoki na wuyansa a hankali ya zama ya fi guntu kuma ya fi tsayi. Wannan yana haifar da raguwar motsi na wuyan wuyansa da taurin kai, da kuma yawan ciwon wuyan wuyansa da wuyan wuyansa.

Wuyan hannu: 4 motsa jiki masu kyau

Abin farin ciki, akwai adadin motsa jiki masu kyau da matakan da za ku iya ɗauka don magance wuyan hannu. To, ban da rage lokacin allo da kuma amfani da wayar hannu ba shakka. A cikin wannan ɓangaren labarin, muna tafiya ta hanyar motsa jiki guda huɗu waɗanda suka buga tsokoki na wuyan dama da haɗin gwiwa musamman da kyau.

1. Kumfa nadi: Bude bayan kirji

A cikin bidiyon da ke ƙasa ya nuna chiropractor Alexander Andorff yadda ake amfani da abin nadi na kumfa (kuma aka sani da kumfa abin nadi) don magance gurɓataccen matsayi a cikin babba na baya da wuyansa.

Jin kyauta don biyan kuɗi kyauta tashar mu ta youtube don ƙarin shirye-shiryen motsa jiki masu kyau.

Shawarar mu: Babban abin nadi (60 cm tsayi)

Nadi mai kumfa sanannen kayan aikin taimakon kai ne wanda za'a iya amfani dashi don matsatsin tsokoki da taurin kafa. Yana da matukar dacewa don amfani da madaidaicin baya da mai lankwasa matsayi wanda muke gani sau da yawa tare da wuyoyin hannu. Latsa ta don karantawa game da shi. Duk shawarwarin samfur suna buɗewa a cikin sabuwar taga mai lilo.

2. Horowa tare da na roba don kafada da wuyan wuyansa

A cikin motsa jiki na juyawa don kafada mai sanyi tare da na roba

Yin horo na roba yana da yawa a cikin horo na farfadowa don wuyansa da kafadu. Wannan shi ne saboda nau'i ne na horo mai ƙarfi da kuma tasiri mai tasiri sosai. A cikin hoton da ke sama, kuna ganin motsa jiki wanda ya dace da wuyan hannu. Don haka kuna riƙe na roba a bayan kan ku kamar yadda aka umarce ku - sannan ku cire shi. Aikin horarwa shine motsa jiki mai kyau kuma yana magance tashin hankali na tsoka a cikin wuyansa da kafada.

Tushen mu na saƙa: Pilates band (150 cm)

Ƙungiyar pilates, wanda kuma aka sani da ƙungiyar yoga, nau'i ne na ƙungiyar motsa jiki wanda ke da lebur da na roba. Mai amfani sosai. Samun bandeji yana ba da damar horar da ƙarfi sosai, saboda akwai ɗimbin motsa jiki da za ku iya yi cikin kwanciyar hankali na gidan ku. Ayyukan motsa jiki don wuyansa da kafadu kuma suna ƙarfafa ƙarar wurare dabam dabam da motsi. Kara karantawa game da na roba ta.

3. Miqewa motsa jiki ga wuya da babba baya

Wannan babban motsa jiki ne ga waɗanda daga cikinku masu taurin kai da taurin baya da wuya. Motsa jiki ne na yoga wanda ya dace sosai don shimfiɗa tsokoki a baya da wuyansa. Motsa jiki yana magance karkatacciyar yanayin da ke da alaƙa da wuyan hannu - kuma yana aiki da himma a kishiyar shugabanci. Ana iya yin atisayen sau da yawa a rana.

4. Dabarun shakatawa da motsa jiki na numfashi

numfashi

A cikin rayuwar yau da kullun da ta yau da kullun, yana da mahimmanci a ɗauki lokaci don shakatawa. Akwai dabaru daban-daban na shakatawa daban-daban, kuma ɗayan mahimman abubuwan shine samun dabarun da kuke jin daɗin yin hakan.

Tukwicinmu: shakatawa a wuyan hamma

Da yake la'akari da cewa batun wannan labarin shine wuyan hannu, tunaninmu ya fada cikin wannan wuyan wuyansa. Baya ga samar da daidaitawar tsokoki na wuyan wuyansa da kashin wuyan wuyansa, zai kuma ba da damar kawai don shakatawa gaba ɗaya da shakatawa. Zai iya zama taimako mai amfani don shimfiɗa wuyansa bayan sa'o'i masu yawa akan wayar hannu. Minti 10 zuwa 15 a kullum yakan isa. Kara karantawa game da shi ta.

Takaitawa: Wayar hannu wuyansa - Motsa jiki da horo

Ɗaya daga cikin muhimman abubuwa game da jarabar wayar hannu shine cewa a zahiri kun gane cewa za a iya samun sa'o'i da yawa na lokacin allo kowace rana. To amma kuma haka al’umma ke sadarwa a kwanakin nan, don haka ma da wuya a samu. Ta hanyar aiwatar da darussa guda huɗu da muke magana a kai a cikin wannan labarin, za ku kuma iya magance yawancin cututtukan da ke tattare da wuyan hannu. Muna kuma ƙarfafa ku da ku yi yawo na yau da kullun kuma ku sami yaduwar jini a cikin jikin ku. Game da gunaguni na dindindin, yana da kyau a sami taimako daga likitan ilimin lissafi ko chiropractor.

Dakunan shan magani: Zaɓinku don maganin zamani

Ma'aikatan likitancinmu da sassan asibitin ko da yaushe suna nufin kasancewa cikin fitattun mutane a cikin bincike, jiyya da gyaran ciwo da raunuka a cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Ta danna maɓallin da ke ƙasa, zaku iya ganin bayyani na asibitocinmu - gami da a Oslo (gami da Lambert kujeruda Akershus (Dannye itace og Sautin Eidsvoll). Jin kyauta don tuntuɓar mu idan kuna da wasu tambayoyi ko kuna mamakin wani abu.

 

Mataki na ashirin da: Wuyan hannu: Motsa jiki da horo

Rubuta: Masu ba da izini na chiropractors da likitocin motsa jiki a Vondtklinikkene

Binciken gaskiya: Labaran mu koyaushe suna dogara ne akan tushe masu mahimmanci, nazarin bincike da mujallu na bincike - irin su PubMed da Laburaren Cochrane. Da fatan za a tuntuɓe mu idan kun ga wasu kurakurai ko kuna da sharhi.

Hotuna da daraja

  1. Hoton murfin (mace rike da wayar hannu a gabanta): iStockphoto (amfani da lasisi). Hoton hannun jari: 1322051697 Kiredit: AndreyPopov
  2. Misali (mutumin rike da wayar hannu): iStockphoto (amfani da lasisi). ID na samfurin hannun jari: 1387620812 Kiredit: LadadikArt
  3. Bakin baya: iStockphoto (amfani da lasisi). ID na hoto na IStock: 840155354. Kiredit: fizkes

Fibromyalgia da horo na roba: mafi kyawun horon ƙarfi?

Fibromyalgia da horo na roba: mafi kyawun horon ƙarfi?

Yin motsa jiki yadda ya kamata kuma akayi daban-daban yana da mahimmanci ga mutanen da ke da fibromyalgia. Mutane da yawa suna fuskantar lalacewa yayin motsa jiki da yawa. Dangane da wannan, za mu kalli abin da bincike ya ba da shawarar don horar da ƙarfi.

Meta-bincike, watau mafi ƙarfi nau'i na bincike, an buga shi a ranar 31 ga Yuli 2023 a Jaridar Amirka ta Magungunan Jiki & GyaraBinciken ya ƙunshi jimlar binciken bincike na 11, inda aka bincika tasirin motsa jiki tare da maƙallan roba don marasa lafiya na fibromyalgia.¹ Wannan saboda haka ya ƙunshi horo tare da bandeji na roba (sau da yawa ake kira pilates band) ko kananan jiragen ruwa. Anan sun kuma kwatanta kai tsaye horon sassauci da horon motsa jiki. Sun auna sakamakon ban mamaki game da fibromyalgia da motsa jiki na roba ta amfani da FIQ (fibromyalgia tasiri tambayoyi).

tips: Daga baya a cikin labarin ya nuna chiropractor Alexander Andorff biyu shirye-shirye horo da za ka iya yi tare da na roba. Shirye-shiryen don sashin jiki na sama (wuyansa, kafada da kashin baya) - da kuma wani don ƙananan ɓangaren jiki (kwatangwalo, ƙashin ƙugu da baya).

Sakamako masu ban sha'awa da aka auna tare da FIQ

Horarwa don hawan wuya

FIQ shine taƙaitaccen bayanin tambayoyin tasirin fibromyalgia.² Wannan nau'i ne na kimantawa wanda za'a iya amfani dashi ga marasa lafiya na fibromyalgia. Ƙimar ta ƙunshi manyan sassa uku:

  1. Aiki
  2. Tasiri a cikin rayuwar yau da kullun
  3. Alamomi da zafi

A cikin 2009, an daidaita wannan kimantawa zuwa ilimin kwanan nan da bincike a cikin fibromyalgia. Sannan sun kara tambayoyin aiki kuma sun haɗa da tambayoyi game da ƙwaƙwalwar ajiya, aikin fahimi (fibrous hazo), taushi, daidaito da matakin makamashi (ciki har da kimantawa na gajiya). Wadannan gyare-gyare sun sa nau'in ya fi dacewa kuma mafi kyau ga marasa lafiya na fibromyalgia. Ta wannan hanyar, wannan hanyar kimantawa ta zama mafi kyau a cikin yin amfani da bincike kan fibromyalgia - ciki har da wannan bincike-bincike wanda ya kimanta tasirin motsa jiki tare da igiyoyin roba.

Horon saƙa yana da tasiri mai kyau akan abubuwa da yawa

Binciken ya yi nazari akan tasirin da yawa akan alamomi da abubuwan aiki. Nazarin 11 yana da jimlar mahalarta 530 - don haka sakamakon wannan binciken yana da ƙarfi musamman. Daga cikin wasu abubuwa, an auna tasirin tasirin akan:

  • Kula da ciwo
  • Abubuwan tausasawa
  • Ayyukan jiki
  • Rashin hankali

Don haka horarwar saƙa na iya nuna tasiri mai kyau akan waɗannan abubuwan - waɗanda za mu yi nazari dalla-dalla daga baya a cikin labarin. Anan sun kuma kwatanta kai tsaye tasirin horon sassauci da horon motsa jiki.

Namu sassan asibiti a Vondtklikkene (danna ta don cikakken bayyani na asibitocinmu), ciki har da Oslo (Lambert kujeruda Viken (Sautin Eidsvoll og Dannye itace), yana da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru a cikin bincike, jiyya da gyara jin zafi a cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Yatsu tuntube mu idan kuna son taimako daga masu ilimin hanyoyin kwantar da hankali na jama'a tare da gwaninta a waɗannan fagagen.

Fibromyalgia, aiki da zafi

Fibromyalgia wani ciwo ne na ciwo mai tsanani da kuma rikitarwa wanda ke da ciwo mai tsanani da kuma ciwo mai tsanani. Wannan ya haɗa da ciwo mai laushi, taurin kai, rashin fahimta da kuma yawan sauran alamun. Har ila yau, ganewar asali ya haɗa da alamun cututtuka - kuma yawancin waɗannan an yi imanin cewa, a tsakanin sauran abubuwa, sun samo asali daga tsakiyar hankali.

Fibromyalgia da tasiri akan aikin yau da kullum

Babu shakka cewa fibromyalgia na ciwo na ciwo mai tsanani zai iya samun babban tasiri akan aikin yau da kullum. Musamman a ranakun marasa kyau da lokuta, abin da ake kira walƙiya-rubucen, mutum zai kasance, a tsakanin sauran abubuwa, ya kasance yana siffanta shi da yawan ciwo (hyperalgesia) da tsananin gajiya (gajiya). Waɗannan, a zahiri sun isa, abubuwa biyu waɗanda za su iya juya ko da mafi ƙarancin ayyukan yau da kullun zuwa mafarki mai ban tsoro. Daga cikin tambayoyin da aka tantance a cikin FIQ, mun sami adadin kimantawa na aikin yau da kullun - kamar tsefe gashin ku ko siyayya a cikin shago.

Bayar da horo tare da horon sassauci

Meta-bincike idan aka kwatanta tasirin horo na roba tare da horarwa na sassauci (ayyukan da ke da yawa na mikewa). Anan za'a iya gani daga sakamakon da aka ruwaito cewa horarwa tare da igiyoyin roba yana da tasiri mai kyau akan aikin gaba ɗaya da alamun. Daga cikin wasu abubuwa, wannan yana nufin mafi kyawun kula da ciwo, rashin tausayi a cikin maki masu laushi da ingantaccen ƙarfin aiki. Ɗaya daga cikin dalilan da ya sa horo na roba ya fi tasiri shi ne cewa yana ƙarfafa wurare dabam dabam a cikin nama mai laushi - kuma yana samar da ƙarfafa gyaran tsoka - ba tare da horon yana da wuyar gaske ba. Har ila yau, muna so mu jaddada cewa wannan yana da yawa daga cikin tasirin da za ku iya samu tare da horo a cikin tafkin ruwan dumi. A cikin wannan sharhin, muna kuma so mu ce mutane da yawa suna amfana sosai daga horon sassauci.

Shawarwari: Horarwa tare da bandeji na roba (mahaɗin yana buɗewa a cikin sabon taga mai bincike)

Ƙaƙwalwar lebur, bandeji na roba ana kiransa bandeji na pilates ko yoga band. Irin wannan na roba yana da sauƙin amfani kuma yana sauƙaƙa don aiwatar da darussan horo da yawa - duka na sama da na ƙasa na jiki. Danna hoton ko ta don ƙarin koyo game da ƙungiyar pilates.

Bayar da horo tare da horon motsa jiki

cututtukan daji na zahiri

Horon motsa jiki iri ɗaya ne da horon zuciya - amma ba tare da ƙarancin iskar oxygen ba ( horon anaerobic ). Wannan na iya haɗawa da ayyuka kamar tafiya, iyo haske ko keke. Don ambaci kaɗan. A nan, babu wani babban bambanci idan aka kwatanta da tasirin horo tare da igiyoyin roba. Duk da haka, sakamakon ya kasance a cikin goyon bayan horo na roba lokacin da aka kwatanta su biyu kai tsaye da juna. Har ila yau, horar da motsa jiki ya sami tasiri mai kyau ga mutanen da ke da fibromyalgia.³

"A nan muna so mu yi tsokaci - kuma wannan shine tasirin bambancin horon. Daidai saboda wannan dalili, a Vondtklinikkene - Kiwon Lafiyar Jama'a, za mu iya ba da shawarar wata hanyar da ta dace da ɗaiɗaiku don horarwa - wanda ya ƙunshi haɗin horo na cardio, horon ƙarfin haske da kuma shimfiɗawa (misali, yoga mai haske).

Fibromyalgia da kuma motsa jiki mai wuyar gaske

Mutane da yawa tare da fibromyalgia sun ba da rahoton cewa ƙarfin motsa jiki mai tsanani zai iya cutar da bayyanar cututtuka da ciwo. Anan, mai yiwuwa muna magana ne game da yin kiba ta jiki inda mutum ya wuce iyakarsa da ƙarfin lodi. Sakamakon haka na iya zama jiki ya zama mai hankali kuma mutum ya sami buguwar bayyanar cututtuka. Don haka, yana da matuƙar mahimmanci ku daidaita horon da ke sama zuwa yanayin ku da tarihin likitan ku. Horon ƙananan kaya kuma yana ba da fa'idar cewa zaku iya haɓakawa a hankali kuma ku nemo iyakokin ku don kaya.

- Asibitoci masu zafi: Za mu iya taimaka maka da ciwo a cikin tsokoki da haɗin gwiwa

Likitocin mu masu ba da izini ga jama'a a asibitocin da ke da alaƙa Dakunan shan magani yana da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun bincike, jiyya da gyaran tsoka, jijiya da cututtukan haɗin gwiwa. Muna aiki da gangan don taimaka muku nemo dalilin ciwon ku da alamomin ku - sannan mu taimaka muku kawar da su.

Miqewa motsa jiki don saman jiki da kafadu (tare da bidiyo)


A bidiyon da ke sama yana nunawa chiropractor Alexander Andorff ya zo tare da adadi mai kyau na motsa jiki tare da igiyoyi na roba don kafadu, wuyansa da babba baya. Wadannan sun hada da:

  1. Ayyukan jujjuyawa (juyawa na ciki da jujjuyawar waje)
  2. Tsaye na tuƙi tare da igiyoyin bungee
  3. Tsaye gefen ja
  4. Tsaye daga gefe
  5. Tsaye gaba

A cikin bidiyon, a pilates band (duba misali ta hanyar mahaɗin nan). Irin wannan rigar horarwa tana da amfani kuma mai sauƙin amfani. Ba kalla ba, yana da sauƙin ɗauka tare da ku a kusa - don haka zaka iya kiyaye mitar horo cikin sauƙi. Darussan da kuke gani a sama na iya yin kyakkyawan shirin horo don farawa da su. Ka tuna don farawa cikin nutsuwa, duka ta fuskar ƙarfi da mita. Ana ba da shawarar saiti 2 na maimaitawa 6-10 a cikin kowane saiti (amma dole ne a daidaita wannan daban). Zaman 2-3 a mako zai ba ku sakamako mai kyau na horo.

Horar mini band don ƙananan jiki da gwiwoyi (tare da bidiyo)


A cikin wannan bidiyo, a kananan jiragen ruwa. Wani nau'i na horo na roba wanda zai iya sa horar da gwiwoyi, hips da pelvis duka biyu mafi aminci kuma mafi dacewa. Ta wannan hanyar, kuna guje wa manyan ƙungiyoyin kuskure da makamantansu. atisayen da kuke gani sun hada da:

  1. Monster corridor
  2. Ƙafafun da ke gefen kwance tare da ƙaramin band
  3. Zaune mai tsayin ƙafa
  4. Scallops (wanda ake kira oysters ko clams)
  5. Overrotation na kwatangwalo

Tare da waɗannan darasi guda biyar, zaku sami ingantaccen zaman horo mai kyau. Ya kamata zaman farko su natsu kuma kuna iya yin nufin kusan maimaitawa 5 da saiti 3 a kowane motsa jiki. A hankali za ku iya yin aiki da hanyarku har zuwa maimaitawa 10 da saiti 3. Amma ku tuna don mayar da hankali kan ci gaba mai natsuwa. Yi nufin zama 2 a mako.

Shawarwari: Horo da mini makada (mahaɗin yana buɗewa a cikin sabon taga mai bincike)

Ƙaƙwalwar lebur, bandeji na roba ana kiransa bandeji na pilates ko yoga band. Irin wannan na roba yana da sauƙin amfani kuma yana sauƙaƙa don aiwatar da darussan horo da yawa - duka na sama da na ƙasa na jiki. Muna ba da shawarar nau'in kore (juriya mai sauƙi-matsakaici) ko nau'in shuɗi (matsakaici) ga mutanen da ke da fibromyalgia. Danna hoton ko ta don ƙarin koyo game da ƙungiyar pilates.

Takaitawa - Fibromyalgia da horon igiyar bungee: Horowa mutum ne, amma igiyar bungee na iya zama amintaccen abokin horo.

Kamar yadda aka ambata a baya, muna ba da shawarar bambancin motsa jiki ga mutanen da ke da fibromyalgia - wanda ke shimfiɗawa, yana ba da ƙarin motsi, shakatawa da ƙarfin daidaitawa. Anan dukkanmu muna da wasu dalilai waɗanda ke yin tasiri ga nau'in horon da muka fi dacewa da su. Amma muna so mu jaddada cewa fibromyalgia da horo na roba na iya zama haɗuwa mai laushi da kyau. Ba kalla ba, yana da amfani, kamar yadda za'a iya yin shi cikin sauƙi a gida.

Shiga Rukunin Tallafin Rheumatism da Fibromyalgia

Jin kyauta don shiga rukunin Facebook «Rheumatism da Ciwon Mara - Norway: Bincike da labarai» (latsa nan) don sabon sabuntawa akan bincike da labaran watsa labarai akan cututtukan rheumatic da na yau da kullun. A nan, mambobi kuma za su iya samun taimako da tallafi - a kowane lokaci na rana - ta hanyar musayar gogewarsu da nasiha. In ba haka ba, za mu yi matukar godiya idan za ku bi mu a shafin Facebook kuma Channel namu na Youtube (mahadar tana buɗewa a cikin sabuwar taga).

Da fatan za a raba don tallafawa waɗanda ke da rheumatism da ciwo mai tsanani

Sannu! Za mu iya neman wata alfarma? Muna rokonka da kayi like din post din a shafinmu na FB kuma kayi sharing din wannan labarin a social media ko ta blog dinka (Don Allah a haɗa kai tsaye zuwa labarin). Har ila yau, muna farin cikin musayar hanyoyin haɗin gwiwa tare da shafukan yanar gizon da suka dace (tuntube mu akan Facebook idan kuna son musanya hanyoyin haɗin yanar gizon ku). Fahimtar fahimta, ilimin gabaɗaya da haɓaka mai da hankali shine mataki na farko zuwa mafi kyawun rayuwar yau da kullun ga waɗanda ke da cututtukan rheumatism da cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan cututtukan da kuma inganta rayuwar yau da kullun. Don haka muna fatan za ku taimake mu da wannan yakin na ilimi!

Dakunan shan magani: Zaɓinku don lafiyar tsaka-tsakin zamani

Ma'aikatan likitancinmu da sassan asibitin ko da yaushe suna nufin su kasance cikin manyan masana a fagen bincike, jiyya da gyaran ciwo da raunuka a cikin tsokoki, tendons, jijiyoyi da haɗin gwiwa. Ta danna maɓallin da ke ƙasa, zaku iya ganin bayyani na asibitocinmu - gami da a Oslo (gami da Lambert kujeruda Viken (Dannye itace og Sautin Eidsvoll).

Sources da Bincike

1. Wang et al, 2023. Tasirin Ayyukan Juriya akan Aiki da Pain a Fibromyalgia: Binciken Tsare-tsare da Meta-Analysis na Gwaje-gwajen Gudanar da Bazuwar. Am J Phys Med Rehabil. 2023 Jul 31. [Meta-analysis / PubMed]

2. Bennett et al, 2009. The Revised Fibromyalgia Impact Questionnaire (FIQR): tabbatarwa da kaddarorin kwakwalwa. Arthritis Res Ther. 2009; 11 (4). [PubMed]

3. Bidonde et al, 2017. Aerobic motsa jiki horo ga manya da fibromyalgia. Cochrane Database Syst Rev. 2017 Juni 21;6(6): CD012700. [Cochrane]

Mataki na ashirin da: Fibromyalgia da horo na roba: mafi kyawun horon ƙarfi?

Rubuta: Masu ba da izini na chiropractors da likitocin motsa jiki a Vondtklinikkene

Binciken gaskiya: Labaran mu koyaushe suna dogara ne akan tushe masu mahimmanci, nazarin bincike da mujallu na bincike - irin su PubMed da Laburaren Cochrane. Da fatan za a tuntuɓe mu idan kun ga wasu kurakurai ko kuna da sharhi.

FAQ: Tambayoyi akai-akai game da fibromyalgia da horo na roba

1. Wani nau'in sakawa ya fi kyau?

Abu mafi mahimmanci shine yadda kuke amfani da shi. Amma sau da yawa muna ba da shawarar nau'in da suke lebur da faɗi (pilates band) – kamar yadda waɗannan suma sukan fi tausasawa. Hakanan yanayin cewa kuna son guntun saƙa (kananan jiragen ruwa) lokacin horar da ƙananan jiki - ciki har da kwatangwalo da gwiwoyi.

2. Wadanne nau'ikan horo kuke ba da shawarar gwadawa?

Da farko, muna so mu nuna cewa horo da aiki ya kamata a daidaita su daban-daban. Amma mutane da yawa masu fama da fibromyalgia suna ba da rahoton sakamako mai kyau na horo na cardio haske - misali tafiya, hawan keke, yoga da horo a cikin tafkin ruwan dumi.